เครื่อง Boot ไม่ขึ้น แล้วแจ้ง error ว่า Invalid Partition Table

เครื่องที่ใช้อยู่อยู่ดีๆมันก็ Boot เข้า windows ไม่ได้น่ะครับ พอเปิดเครื่องผ่าน bios กำลังจะเข้า windows มันจะขึ้น error ว่า Invalid Partition Table ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรเหรอครับ hdd มีปัญหาหรือเปล่า เอาแผ่น boot disk ใส่ให้มัน boot เข้าแผ่น แล้วตั้งใน bios ให้ boot จากแผ่นก่อน hdd ก็ boot เข้าแผ่นไม่ได้ และมีปัญหาเดิมครับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ปล. เครื่องนี้เป็น winxp ใช้ file system เป็น ntfs ครับ

อันดับแรก ถอด HDD ต่อกับเครื่องอื่นก่อนครับ แล้ว backup ระดับ sector ไปยัง HDD อีกก้อนก่อนครับ

กันพลาด

ถ้าถอด hdd มาใส่ external hdd case แล้วต่อกับ notebook แล้วจะก็อบลงมาได้ไหมครับ

มีแวว ว่า hdd จะเบื่อโลก
ถ้าทำอย่างคุณ sailomsaengdaed บอกได้ก็จะดีครับ

ถ้าไม่ได้ ลองหาแผ่น CD ที่ boot ได้ boot เครื่องก่อน จะชัวร์กว่าการ boot ด้วย disk ครับ
เพราะบ่อยๆที่ fdd เอง ก็ไม่ยอมอ่านแผ่นเองครับ
boot ได้ก็คอยลอง fdisk เพื่อดู ว่า partition ยังอยู่ดี มีสุขไหม

ถ้าไม่มีแล้ว อาจจะต้อง ทำใจ
เคยเจอแบบนี้ จนลูกค้าทำใจ ว่าข้อมูลหายหมดแล้วแน่ๆ ผมลองทุบที่ hdd ทีนึง
เอามาเสียบ เข้าเครื่อง boot windows ได้เฉยเลย เลยรีบ copy ข้อมูลออกเป็นการด่วน

ลองเอาต่อกับ notebook ปรากฎว่าเห็นข้อมูลครบเลยครับ ตกลงมันเสียไหมเนี่ย

แล้วก็มัน boot จาก cd ไม่ได้เลยครับ ขึ้น error เดิมตลอด

เสียไม่เสีย copy ข้อมูลออกก่อนดีที่สุดครับ

เสร็จแล้วค่อยเอาไปลองต่อทีเดิม ถ้าเป็นอีกค่อยมาวิเคราะห์ปัญหากันใหม่ครับ
ถ้าต่อแล้ว boot ได้ อาจจะเพราะการกระเทือนขณะเคลื่อนย้ายก็ได้

ขอบคุณพี่ ICOM และพี่สายสมแสงแดดมากๆครับ ตอนนี้กำลังก็อบข้อมูลอยู่ เดี๋ยวก็อบเสร็จจะ scan disk หา bad sector ดู

ไม่ bad หรอกคับ แค่ พาราติชั้นพังเฉยๆ fix ก็หาย

ฮิ ฮิ ลอง fix แบบผมดูบ้างก็ได้น่ะ

อาจจะเป็นปัญหาของ ide controller ได้หรือไม่ครับ เพราะทั้ง hd และ cd ใช้ไม่ได้ทั้งคู่กับเครื่องนี้
และพอเอา hd ไปใส่ external ก็ใช้งานได้ (ผมเดาว่าเป็น ide ทั้ง 2 hd และ cd)

อาจจะเป็นที่สายก็ได้นะคับพี่

ครับผม ตอนนี้กำลัง backup ข้อมูลอยู่ครับ สงสัยเป็นเพราะ IDE Controller จริงๆ
ขอบคุณพี่ hack3rb43 และพี่ pizzaman มากๆครับ

ในโปรแกรม partition magic ขึ้นแบบนี้แสดงว่า hdd พังใช่ไหมครับ แต่ว่าใน windows explorer มันอ่านเห็น partition ครบเลย

ปล. hdd ตัวนี้คือตัวเดิมที่มีปัญหาที่ผมเอามาต่อ usb ครับ

ปรกติถ้าผมจะทำอะไรกับ partition ผมจะต่อตรงกับเครื่องเลย ไม่ใช้ usb

กรณีนี้ไม่ทราบได้ลองเอา hdd ตัวที่มีปัญหา ไปต่อกับเครื่องเดิมหรือยังครับ
ถ้าต่อแล้ว ผลเป็นอย่างไร
CD ใช้ได้ไหม
เพราะถ้าใช้ไม่ได้ทั้งสองอย่าง อาจจะเป็นที่ ide controller อย่างที่คุณ pizzaman บอกก็ได้ครับ

ลองต่อกับเครื่องแล้วครับ boot จากแผ่นได้ แต่ boot จาก hdd ไม่ได้ เท่าที่ดูคงเป็น hdd เสีย
โชคดี seagate รับประกัน 5 ปี

ลองล้าง Paratition หมดยังอะคับ แล้วลองลง Win ใหม่ดู

นั้นซิครับ ถ้าคิดว่าเสีย ลอง fdisk ใหม่ดูก็ได้
ที่เคยๆ ทำมาบ่อยๆ ที่ partition พังไปเฉยๆ โดยที่ hdd ไม่เสียก็มีครับ
อาจจะเนื่องมาจากระบบไฟฟ้า ในขณะกำลังเขียน partition อยู่ก็ได้

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดู