พวกใช้ bit หรือให้บริการฯ จะเสียวๆ ไหมคะ

ถ้ามันมาถึงไทย

ญี่ปุ่นเตรียมลงดาบตัดเน็ต แชร์ไฟล์ผิดกฎหมาย
Submitted by meddlesome on 17 March, 2008 - 18:50. tags:

คิดว่าหากปิด ในฐานะ ผู้บริโภค
ใจนึงก็เสียดาย อีกใจนึงก็สงสารผู้ผลิตเหมือนกัน

สรุป ปิดก็ดี ไม่ปิดก็ดี

ถ้ามาจริงก็คงได้แค่พอเป็นพิธีว่ามีการปิดแล้ว
เพราะถ้าไล่ปิดหมดจริงๆก็ปิดบริษัทได้เลย

ตัด IDC เลยเหรอ…

เคยได้ยินคนให้บริการ tracker คนหนึ่งเล่าว่า เคยต้องเอา log ให้ตำรวจ
เพราะมีการแจ้งความเรื่องการ transfer file ละเมิด งานนั้นจับคน d/l ได้เพียบ
เพราะเห็น ip กันหรา คงไม่สนุกกันทั้งหมดล่ะค่ะ เพราะใครๆ ก็รู้
ไฟล์ใน bit มีอะไร หรือเป็นอะไร

แล้วคนให้บริการ tracker ไม่ผิดด้วยหรือครับ ถึงไม่ได้เก็บไฟล์ไว้เองก็เถอะ

เปรียบเทียบ
ก็ประมาณว่า ให้คนมาดูลิส ดูที่อยู่ ของเถื่อนที่บ้านคุณ แล้วให้ไปแลกเปลี่ยนกันเอาเอง แบบนี้เข้าข่ายไหมครับ …

ผิดครับ