เครื่องทำ Bit-Colo ใช้ HD ที่ลง OS ไป share ให้กับลูกค้าดีหรือไม่?

คือว่ามี 2 case ครับ

1. เครื่องแรกใช้ HD ลง OS ใว้แบ่ง user อย่างเดียวแล้วเอา HD ใหญ่ๆอีกตัวนึงแยกให้ลูกค้าไปเลย …
    สรุป มี 2 HD
  2. อีกเครื่องใช้ 1 HD โดยลง OS พร้อมทั้งแบ่งให้ลูกค้าใช้ไปในตัว …

ถ้าใช้แบบที่ 2 จะดีรึเปล่าครับ ประหยัดค่า HD ไปนิดหน่อย + ประหยัดพลังงานได้ส่วนนึง … + ประหยัด Slot …
ช่วยพิจารณาหน่อยครับ ถ้าใหวผมก็ประหยัดตังค์ไปได้อีกนิด แหะๆ

แยกย่อมดีกว่า แน่นอนครับ :slight_smile:

แยกดีกว่าครับ
HDD ที่ลง OS อย่าไปยุ่งกับมันเลยจะดีที่สุด

ครับๆ แยกก็แยก

อย่าไปแยกเลย เปลือง ของเถื่อนๆแบบนี้อย่าไปลงทุนมากเลย เข้าเนื้อแล้วจะอาเจียน

ถ้ามีการเก็บเงินจาก user ก็ควรแยกครับ

แนะนำว่าให้แยกครับ
อย่าเอาอะไรไปรวมกันกับ data ลูกค้าดีกว่าครับ

เอ … ควรแยกนะคะ
ถ้า os มีปัญหา จะได้ format ง่ายๆ
ไฟล์ของลูกค้าจะได้ไม่หาย
แล้วก้อถ้า ไฟล์ลูกค้าเสีย จะได้ไม่เป็นอะไรกับ os อ้ะค่ะ

เก็บ File Ghost ไว้เลยยิ่งดี

Gigabyte DS3-DS4
80GB IDE for OS
320-400-500-750 GB 8 ลูก for User

สูตรสำเร็จ BITCOLO

CPU ไรดีอ่าท่าน เพื่อนบอกไม่ต้องถึง E4400 อะ
ใช้แค่ 2000 บาทก็เอาอยู่

อยู่ที่จะรับ User เท่าใหร่ครับ แต่ Utorrent ไม่กิน CPU เลยครับ รับ 20+ กินไม่ถึง 10% ในเวลาปรกติ Core2Duo E6420

ยืนยันข้อมูลตามข้างบนครับ e4400 พอแล้ว เน้นแรม ใส่ไปเลยครับ 2gขึ้น
แนะนำเรื่องถ้าทำraid hd ได้ก็ดีนะครับถ้าไม่กลัวเรื่องข้อมูลเสีย

ครับๆ ขอบคุณครับ

โห มีแต่เซียน

อันนี้สูตรสำเร็จของจริง

เน่าปุ้บ ghost ปั้บรันปุ้บ

ใช้ได้ผลจริงๆครับ แล้วค่อยมา add user เพิ่มอีกทีนึง