สอบถามผู้รู้ทำอย่างไรให้ Bios เห็น Ram4G ใน P5B-VM

สอบถามหน่อยครับ ผมก็ใช้สเป็คนี้อยู่ลงลีนุกไว้

ASUS P5B-VM เหล่านี้ผมไม่เคยลงถึง 4G เหมือนกันครับ ปกติใช้แต่ Intel Server Board ลง 8G มันก็เห็นปกติครับ
รอท่านอื่นมาตอบอ่านะ

ปกติผมใส่มากสุดก็ 2GB
ในคู่มือมันบอกว่า 32bit จะเห็น 3GB 64bit ถึงจะเห็นครบ

ต้องรอท่านอื่นมาตอบแล้วละครับ

แน่ใจหรือเปล่าครับ ว่าเป็นที่ Bios
*ถ้าแน่ใจก็เคลมได้เลยครับ

แต่ถ้าใน Bios เห็นครบ แต่ os ไม่เห็นก็เรื่องปกติครับ
OS 32bit ต้อง Compile Kernel ใหม่ (ตระกูล RedHat ก็ Yum install kernel พวก PAE , hugemem)

ลองลง 64bit ดูก่อนครับ ว่าเห็นหรือเปล่า

ผมลงความเห็นตามนั้นครับ

ซื้อแรมใหม่ค่ะ
เพราะ… ไม่สามารถใช้ 1x4GB ได้
แต่ใช้ 2x2G ได้
http://www.houseofhelp.com/forums/showpost.php?p=264342&postcount=32

ผมว่าที่ท่านนี้บอกมีเหตุผลครับ

มาดันครับ พอดีไป post อันอื่นซะเยอะ กลัวคนอื่นไม่มา post กัน

คือตอนนี้อยากได้ทางแก้ทางอื่นนอกจากซื้อแรมใหม่อ่ะครับ เพราะมันเปลืองตัง

เปิด option ใน bios แล้วยังครับ

Advance > Chipset > NorthBridge > Memory Remap Feature

มันไปเท่าไหร่หละครับ
มันเอาแชร์กับการ์ดจอปล่าวครับ

น่าจะเปิดแล้วนะครับ เพราะตอนนั้นจำได้ว่าเคยลองทำทุกอย่างแล้ว

เคยเจออาการคล้ายๆ กันกับแรมของ Kington ครับ

ใส่ 1 Gb x 4 แล้วเห็นแค่ 3.5 พอลองเอาไปใส่เครื่องอื่นก็เห็นเป็น 4 Gb เลยนึกว่าบอร์ดเสีย พอดีจังหวะประกอบคอมอีกเครื่องเอาไว้ตัดต่อเลยยืมแรม Corsair VS 1 Gb x 4 มาใส่บอร์ดตัวที่คิดว่ามีปัญหา่ดูปรากฎว่าเห็นครบ 4 Gb ครับ

หลังจากนั้นมา Server ทุกเครื่องที่ผมประกอบเองจะใช้แต่ Corsair VS หรือ XMS (มีซิงค์ระบายความร้อน แต่ราคาแพงกว่าปกติ 1 พัน) ทุกเครื่องครับ แพงกว่า 100 บาท แต่ได้ความสบายใจ ใช้มาไ่ม่เคยมีเสียเลยครับ

*** ถ้ามีร้านที่รู้จักหรือสนิทกัน ลองยกเครื่องไปลองก่อนก็ได้ครับ ว่าถ้าเปลี่ยนยี่ห้อแล้วมันเห็นเต็ม 4 Gb จะเสียเงินซื้อใหม่หรือยัีงไงก็ว่ากันอีกทีครับ

• Edit คำผิดครับ

ผมเคยเปิดนะ ก็เห็น 4gb ครบเป๊ะๆ เลย
แต่ตอนนั้นใช้ fedora 5
พอ up เป็น 6 ปุ๊ป เปิด option นี้ไม่ได้และ lan เจ๊ง (ไม่เข้าใจมัน) ก็เลยใส่แค่ 2

คุณแน่ใจนะครับว่า
1 G 4 ตัว
ไม่ใช้
1 G 2 ตัว 512 M 2 ตัว
ลองถอดแรม ออกทีละแผงดูครับ
แล้วดูใน BIOS ว่าเห็นเท่าไหร่บ้าง

[quote author=speednet link=topic=8020.msg75917#msg75917 date=1191040458]
ย้ำว่าเห็นที่ Bios นะครับ

แน่ใจครับผม

ผมก็เคยครับ แต่ บน P5LD2
ใส่ไป 4G (1G x 4) เห็น 3 กิ๊ก กว่าเหมือนกันครับ
ไปดูใน web ใันก็บอกประมาณนี้ครับ

4 x DIMM, max. 4GB, DDR2 667/533/400, Non-ECC, un-buffered memory
Dual Channel Architecture

• Due to general PC architecture, a small amount of memory is reserved for system usage and thus the actual memory size is less than the stated amount.

ก็แปลประมาณว่ามัน reserved ไปใช้งานสำหรับ system ส่วนหนึ่ง…หุหุ…เซ็งเลย…หายไปปรมาณ 6 ร้อยกว่าเม็ก รู้สึกไม่ค่อยคุ้มเลย…

ยังไงก็ลอง check option memory-remap ดูนะครับ

ลองปรับ speed ram ลงมาดูครับ

4 GB จ้า บน Win2003 ต้อง set mode