Bandwidth ที่เหมาะสมสำหรับ Server แบบ Standard

คืออยากสอบถามว่า ตามประสบการณ์ของเจ้าของ Server อะครับ
Server spec ปรกติ ไม่สูง ไม่ต่ำมาก ธรรมดาๆ การ set ค่าเป็นแบบปรกติ ไม่ได้มีการ Modify อะไรเป็นพิเศษ
ควรจะมี Bandwidth รวมต่อเดือนประมาณเท่าไหร่ครับ

เพราะที่เห็นบางที่ บอกว่าให้ unlimited แต่พอเจอ traffic หนักๆเข้าก็ทำให้ทั้ง server รวนไปหมดอะครับ

ผมดู package ของที่ต่างๆ เห็นมักจะใช้ 10 เท่าของพื้นที่บ่อยๆ
เช่น พื้นที่ 100MB ก็จะให้ bandwidth 1G
ถ้าผมประมาณการคร่าวๆว่า Server 1 เครื่องมีพื้นที่ 100GB ก็แสดงว่าถ้ามีคนใช้เต็มพื้นที่ bandwidth ก็จะเป็น 1TB
1 TB/เดือน ถือว่ามาก หรือน้อยไป ครับ

ขอบคุณมากครับ

1 TB ต่อเดือน ก็ปกติ ไม่มากหรอกครับ บางที่เยอะกว่านี้เยอะมาก

ทำความเข้าใจใหม่ครับ มันไม่ได้ตรงไปตรงมาอย่างที่คุณคิด

ยกตัวอย่างเครื่องหนึ่งมีเวบเพียงเวบเดียวใช้พื้นที่ประมาณ 500MB
แต่มีคนเข้าเวบจำนวนมากรวมแล้ว 500,000 หน้าต่อวัน สมมติว่าหน้าละ 50KB ก็จะใช้ traffic วันละ 25GB
เดือนนึงก็ 750GB ซึ่งก็สามารถรับได้ครับ แต่ 750GB ไม่ใช่ 10 เท่าของ 500MB อย่างที่คุณคิดไว้

หรืออีกเครื่องหนึ่งมีเวบอยู่ภายใน 1000 เวบ แต่ละเวบใช้เนื้อที่เฉลี่ยเวบละ 10MB รวมแล้วก็ 10GB
แต่ละเวบเป็นเวบส่วนตัวที่ไม่ค่อยมีใครรู้จักมีการเรียกใช้เพียงเวบละประมาณ 10 หน้าต่อวัน รวมทุกเวบเป็น 10000 หน้าต่อวัน
สมติว่าข้อมูลเวบละ 50KB เท่ากับข้างบน ก็จะใช้ traffic วันละ 500MB ต่อวัน หรือ 15GB ต่อเดือน
ซึ่งน้อยกว่า 10 เท่าของ 10GB คือ 100GB อยู่มาก

และอีกประเด็นหนึ่งคือจำนวนคน request พร้อมๆกัน ที่เครื่องสามารถรับได้

อ่า … ครับผม
คือ ต้นเหตุมันมากจากที่ว่า … คนที่มี server แล้วทำ hosting ให้เช่า เขาตั้งแบ่ง bandwidth แต่ละ package โดยดูจากอะไรอะครับ มีที่ไปที่มายังไงบ้างครับ

คือตามที่คุณ kke พูดก็ถูกเลยอะคับ แต่…
จริงๆ ก็ไม่มีใครรู้ได้ว่า เว็บที่เข้ามาเช่า hosting เป็นเว็บอะไร (ทั้งตั้งใหม่ และย้ายมา) ใช้ bandwidth เท่าไหร่ และผ่านไปช่วงเวลาหนึ่ง เขาจะดัง มียอดคนเข้าเยอะแยะไหม เราเลยได้แค่ต้องตั้งกรอบ กำหนดไว้ให้แต่ละ host ว่า ควรที่จะไม่ใช้เกินเท่าไหร่ (ใช่มะคับ) …แต่เรื่อง คน request พร้อมกันมากๆในเวลาเดียวกัน อันนี้คงกะประมาณลำบาก

ถ้าวางทั้งเครื่อง ก็ได้ bandwidth unlimited จาก idc แต่พอแบ่ง host ขาย มันคงเป็นการลำบากที่จะบอกว่า ให้เว็บ 100MB แต่ให้ bw unlimited เพราะถ้าทุกเว็บในเครื่องได้ unlimited และมันมี pv เยอะๆมากๆหมดทุกเว็บ เครื่องมันคงรับไม่ไหว

คือถ้าเรารู้ว่า เครื่องระดับปรกติธรรมดานี้ รับ BW ได้มากสุดเท่าไหร่โดยไม่ล่ม (ประมาณการณ์) จะได้เอาเป็นมาตรฐานในการ คิด package หรือ เป็นมาตรฐานในการให้คนเช่า host ได้ดูว่า BW ที่เหมาะสมของ server ควรเป็นเท่าไหร่ จะได้เลือกเช่าได้สบายใจมากขึ้น …แทนที่จะเลือก host ราคาถูก bw เยอะ …แต่สุดท้ายก็ ล่มรายวัน (ไม่พูดถึงการล่มสาเหตุอื่นนะครับ)

ธรรมดาๆ นี่ Spec ประมาณใหนครับ

โดยปกติทั้วไปก็พอจะรับ connect พร้อมๆกันได้ประมาณ 500 คนขึ้นไป (ผลัดกันคลิก)
ส่วน BW ก็คำนวนง่ายๆครับ สำหรับ webhosting ทั่วๆไป ปล่อย bw ได้ 10Mbit/s cpu ก็แทบแย่แล้ว
เพราะ bw แต่ละหยดกลั่นมาจาก php+mysql ซึ่งใช้ cpu ในการทำงาน

ดังนั้น maximun bandwidth ก็จะอยู่ที่
10Mbit x 60sec x 60min x 24hr x 30days = 3TByte โดยประมาณ
การคำนวนจริงก็ควรเผื่อเอาไว้บ้างเพราะเวบส่วนมากกลางคืนไม่มีคนเข้าจะมา peak กันช่วงเย็นๆ
ดังนั้นการคำนวนอาจจะเป็น
10Mbit 6hr + 8Mbit 6hr + 4Mbit 6hr + 2Mbit 6hr = 6Mbit(avg) x 60sec x 60min x 24hr x 30days = 2TByte โดยประมาณ

กรณีเวบ download/upload ไฟล์ ที่ออกแบบดีๆจะสามารถส่ง bandwidth เข้าออกได้สูงในขณะที่ใช้ cpu ต่ำ
ดังนั้นใน 1 เดือนจะสามารถใช้ traffic ได้มากกว่า 20TByte

ขอบคุณท่าน kke มาครับ

อยากเห็นกระทู้แบบนี้ใน THT เยอะๆๆๆ

ขอบคุณมากๆครับ นี่แหละครับที่ผมต้องการ

ถ้าตามที่คุณ kke บอกมา เฉลี่ย 2TB ต่อเดือน
ผมลองหารดูเล่นๆก็แล้วกันครับ

HDD 100GB
BW 2000GB
เฉลี่ยพื้นที่/BW = 1MB/20MB

100MB/ bw:2GB
200MB/ bw:4GB
500MB/ bw:10GB
1GB/ bw: 20GB
5GB/ bw: 100GB
10GB/ bw: 200GB

ถ้าสมมุติ มี hosting เจ้าหนึ่ง มี server ที่แบ่งขาย hosting 100MB แต่ให้ BW ที่มากกว่า 2GB ก็ประมาณได้ว่า เครื่องนี้มีแนวโน้มที่จะเป็นไปได้ในการที่จะมีการติดขัด ล่ม การทำงานที่ผิดพลาด มากกว่า Server ที่แบ่งขาย 100MB แต่ให้ bw ต่ำกว่า 2GB

ต้องดูราคาประกอบด้วยครับ
เช่น 100MB 2GB ปีละ

ไม่จริงเสมอไปครับ

[quote author=BWebMass link=topic=6545.msg61035#msg61035 date=1179755830]
ไม่จริงเสมอไปครับ

ในความเป็นจริงก็คือ User เค้าไม่มองไปไกลขนาดนั้นครับ เพราะว่า ที่คุยกันอยู่นี้มันลึกมากเกินไปสำหรับ user ทั่วไป (หรือ ขนาด Advance ขึ้นมา ก็ยังมองไปไม่ถึงจุดนี้ครับ)

ดังนั้น ดูภาระโดยรวมล่วงหน้า 2-3เดือน น่าจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดครับ

อันนี้ อยู่ หลาย ปัจจัย ครับเยอะแยะมากมาย อย่าง เครื่อง ผม ก็ วิ่ง เดือน ละ 10 - 15 TB เพราะ Traffic วิ่ง ที่ 5 - 15 เม็ก

user ก็มองในระดับ user ครับ เขาไม่มาสนใจอยู่แล้วครับว่า ซื้อ package 100MB/5G แล้วโฮสจะล่มหรือเปล่า
แต่หากเราเป็น hosting เราจำเป็นต้องคำนวนไว้ครับว่า เท่าไหร่ ถึงจะเหมาะสม ทำแล้วได้กำไรหรือไม่อย่างไร

สุดยอดมากกกครับ

แล้วสมมุติว่า ผมคือใช้บริการ ล่ะครับ แล้วผม
เช่า แรกเริ่ม ที่ พื้นใช้พื้นที่ไป 1000m 100g แต่ๆๆๆ วันนึง ยูเซอร์เพิ่มขึ้นจากแบนวิธ แค่ 10G ต่อเดือน ทะลุ

ยืนอ่านอยู่

ผมดูที่ Peak เป็นหลักครับ ช่วง 12.00 -13.00 น. และ 21.00 น. -23.00 น.

เอาทราฟฟิกตรงช่วงนี้มาพิจารณาครับ เข้าใจว่า คุณ loper ใช้การพยากรณ์ในลักษณะ linear ซึ่งมันจะออกไปในลักษณะค่าเฉลี่ยทั่วๆ ไปครับ แต่ในความเป็นจริงแต่ละเว็บไม่ได้ใช้ทราฟฟิกสม่ำเสมอตลอดวัน หรือตลอดเดือน และ น้อยมากครับที่จะมีเว็บใช้ทราฟฟิกเกิน 50% ของแพลนตัวเอง ผมจึงจับที่ Peak มาพิจารณาเป็นหลักครับ แล้วก็ควรเผื่อไว้ อีก 50% ด้วยครับ

อีกอย่างหนึ่ง การที่เว็บจะล่มหรือไม่ ทราฟฟิกไม่เกี่ยวสักเท่าไหร่เลย เครื่องที่วิ่งด้วยทราฟฟิก 50 Mbps. ทั้งวัน อาจเสถียรกว่าเครื่องที่วิ่งแค่ 3 Mbps.
ส่วนใหญ่มันอยู่ที่ Code ของลูกค้าครับ ว่าจะทำระบบรวนหรือไม่ กรือกินรีซอร์จเครื่องมากเกินไปหรือเปล่า

อันนี้ถูกใจวัยรุ่น 55 ผมเคยเจอครับ ปรับแบบทุกอย่างแล้วสรุปว่าตายที่สคริปครับ มันต้องหลายๆอย่างอะครับผมถ้าเว็บไม่เยอะ แล้วเครื่องล่ม นี้ ไล่ที่สคริปแล้วละครับผม

SERVER + CODE ต้องมาด้วยกันครับ ถึงจะอยู่กันสงบ ๆ