การตรวจสอบ bandwidth จาก Control Panel นี่ถูกต้อง 100% หรือเปล่าครับ

ทางผู้ให้วางเครื่องแจ้งมาว่าเครื่องผมใช้ bandwidth สูงผิดปกติในช่วง 2-3 วันที่ผ่านมา

ผมลองเข้าไปดูการใช้ bandwidth ของแต่ละเว็บ ของทุกเว็บที่มีในเครื่อง

ก็เห็นว่าตัวเลขของแต่ละวันของแต่ละเว็บ เท่าๆกัน ไม่เห็นมีวันไหนที่โดดมา

เลยอยากทราบว่า ถ้ามีคนแอบใช้เครื่องโหลดไฟล์โดยไม่ผ่านทางเว็บได้หรือเปล่า

หรือ Control Panel มันเช็คการใช้ bandwidth ได้ทั้งหมดของเว็บนั้นๆหรือเปล่า

คืออย่างน้อยถ้าแค่รู้ว่าความผิดปกติมาจากเว็บไหน ก็น่าจะช่วยได้เยอะ

ผมใช้ DirectAdmin ครับ

ดูทราฟฟิคโดยรวม ผมแนะนำว่าติดตั้ง mrtg ดีกว่าไหมครับ จะได้ดูง่าย( ค้นในบอร์ดนี้มีิวิธีการติดตั้ง)
ขอกราฟจากผู้ให้บริการมาดูด้วยเทียบกัน
ติดตั้งตัวนี้ก็ช่วยติดตามได้ง่ายขึ้นครับ
http://dmr.ath.cx/net/darkstat/

แล้วค่อยมาวิเคราะห์กันอีกที

ไม่ทราบว่า mrtg สามารถดูอะไรได้บ้างครับ

ผมเคยว่าจะติด แต่ลองอ่านในเน็ต มันเหมือนเป็นโปรแกรมแค่แสดงกราฟว่าช่วงเวลาไหนทราฟฟิคเยอะ

ไม่ทราบว่ามันสามารถทำให้เรารู้ได้หรือเปล่า ว่าไอ้ที่เยอะนั่นมาจากไฟล์ไหนในเครื่อง

คือถ้าแค่รู้ว่าโดยรวมเยอะเวลาไหน ก็ไม่มีประโยชน์อะไร เพราะทางผู้ให้บริการวางเครื่องเขาก็บอกมาอยู่แล้ว

ประโยชน์หลายๆด้านครับ

ทั้งประโยชน์ทางด้านการช่วยวิเคราะห์และสถิติต่างๆครับ

ดู เหมือน log ที่สามารถเปรียบเทียบเป็นกราฟได้นั่นเอง

ส่วนบอกอะไรบ้างหลักๆก็มี load traffic etc. เหอะๆ

มี หลายๆ ที่ก็พอที่จะเปรียบเทียบได้ด้วยครับว่ามันเที่ยงตรงหรือเปล่า (ถ้าไม่เปลือง การทำงานของเครื่องเกินไป) เพราะ แต่ละที่อาจมีการวัดที่แตกต่างกันไป :wub:

ถ้าคุณ nutrsu บอกว่าพึ่งมีปัญหาเมื่อไม่กี่วัน อย่างน้อยถ้าติดตั้ง mrtg ไว้ก็ยังดูกราฟโดยรวมเปรียบเทียบ ได้ไงครับ
ว่าก่อนหน้านี้ 4-5 วันกรฟเป็นยังไง แล้วตอนนี้เป็นยังไง ถ้ามันสูงขึ้นมากจริงก็อาจจะไปดู apache status ประกอบได้อีก
ว่า ณ เวลาที่กราฟสูงขึ้นมาก ที่ apache status มีการเรียกใช้งานเวบอะไรมาก ก็ไปดู stat ของเวบนั้นอีกทีครับ

ลองทำตามที่บอกซิครับ แล้วจะรู้เองต้องทำยังไง ที่ให้ดู mrtg เพระว่า สูงจริงอย่างผู้ให้บริการว่าจริงหรือปล่าว ถึงได้บอกให้ขอกราฟมาดู บางที่มันแค่ 30-40 หรือ 60 แบบนี้ก็ไม่แปลกนะ จะว่าไปถ้ามันไม่ได้เต็ม 100 นี่เขาไม่น่ามาแจ้งหรอก บางทีคนใช้งานเยอะ

ถ้ามันวิ่ง 100 จริงเขาคงถอดสายคุณไปแล้ว

ลองติด darkstat ก็จะได้ดูว่า Service ไหนที่มันรับส่งแพคเกจเยอะๆ แล้วก็ไอพีไหนที่มันวิ่งเยอะๆ อ่อแล้วก็ดู apache status ตามที่คุณ ICOM บอกด้วยครับ
แล้วก็มาวิเคราะห์

ถ้าดูจาก DirectAdmin แล้วไม่มีอะไรผิดปรกตินี่ มันน่าสงสัยว่าโดนวางอะไรลองตรวจสอบพวก /tmp แล้วก็ดู top process หรือไม่ก็หาคนที่มีประสบการณ์ linux มาดูดีกว่ามั้งครับ