วิธี Backup WHMCS Database ไปเก็บไว้ที่ Dropbox แบบง่ายๆ และฟรี

สวัสดีครับเพื่อน ๆ ชาว THT ห่างหายไปนาน กลับมาวันนี้มีเคล็ดลับการ Backup WHMCS Database มาฝากครับ

มั่นใจว่าเกือบทุกท่านในที่นี้คงจะใช้ WHMCS กันใช่ไหมครับ ผมเองก็เพิ่งจะเปลี่ยนมาใช้ WHMCS ปีนี้เป็นปีแรก โดยได้รับความอนุเคราะห์ License ฟรี จากน้องหนึ่ง Theerawat แห่ง EvoHosting.in.th ต้องขอขอบคุณ มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เกิ่นมาซะนาน ต้องขออภัย มาเริ่มกันเลยนะครับ

1. เข้าไปที่เว็บไซต์ https://sendtodropbox.com/ คลิกปุ่ม Signup
  2. Login ด้วย Account Dropbox ที่เรามีอยู่แล้ว --> คลิกปุ่ม Allow
  3. จะได้อีเมล์ username@sendtodropbox.com เพื่อเอาไว้รับไฟล์แนบโดยเฉพาะ
  4. ตรงแท็ป Organization Destination ให้กำหนด attributes เป็น Attachment / Date /Filename (ลาก object จากเมนูด้านซ้ายมาวางไว้)

ขั้นตอนที่ 4 นี้เป็นการกำหนดว่า ไฟล์ที่แนบมาทางอีเมล์ จะเก็บไว้ใน Folder ของ Dropbox ชื่อ Apps/Attachment/Date/Filename
เช่น Apps/Attachment/Saturday, March 19 2016 8 02 AM/siamecohost_whmcs_backup_20160319_200014.zip

5.เข้าไปที่หน้า WHMCS ของเรา Login เป็น Admin
6. คลิกที่เมนู Setup --> Other --> Database Backups
7. ตรงช่อง [B]Daily Email Backups กรอก อีเมล์ที่ได้จากข้อ 3
[/B]8. คลิกปุ่ม Save Changes

ระบบ WHMCS จะทำการ Backup Database และส่งไฟล์ .zip มาที่อีเมล์ username@sendtodropbox.com ทุกวัน
เราก็จะมีไฟล์ Backup เก็บอยู่ใน Dropbox ทุกวัน แยกเป็น Folder ตามวันที่ Backup ครับ

ขอบคุณสำหรับเทคนิค แบบนี้ต้องมาบ่อยๆซิครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำดู :one: