วิธี backup /var แต่ไม่เอา /var/spool/squid ทำยังไงครับ

ผมต้องการ backup /var แต่ใน /var มันมี /var/spool/squid,/var/game,หรือ directory อื่นที่ไม่ต้องการ ซึ่งผมไม่ต้องการ backup ผมจะต้องพิมพ์คำสั่งยังไงครับ

ขอบคุณครับ

แล้วปกติ backup ยังไงครับ

#tar cvfz etc_backup.tar.gz /etc ครับ

งั้นเอkแบบที่ผมใช้
cd /var
tar zcf /backup/var.tar.gz dir1 dir2 dir3 dir4 file1 file2 file3

tar -zcvf output.tar.gz /var --exclude "/var/dir1" --exclude "/var/dir2"

ทดลองทำแล้ว ได้ผลครับ ต้องใช้กำลังเยอาะหน่อย

ขอบคุณท่าน [B][COLOR=brown]pizzaman[/COLOR][/B] มากครับ เดี๋ยวจะลองทำดู

มีอีกวิธีครับ

สร้างไฟล์ CACHEDIR.TAG ที่ข้างในเขียนว่า [FONT=monospace][/FONT]Signature: 8a477f597d28d172789f06886806bc55

เสร็จแล้วเอาไฟล์นี้ไปแปะไว้ในโฟลเดอร์ที่เราไม่อยากเก็บ แล้วตอน tar ก็เพิ่ม option --exclude-caches-all เข้าไปครับ มันจะข้ามให้เลย

โอ้ว ความรู้ใหม่ เดี๋ยวอยู่หน้าคอมแล้วมา thank ให้ครับ

ลองไปหาดูมี option เยอะดีครับ http://www.gnu.org/software/tar/manual/html_section/exclude.html
ขอบคุณครับ @[B]rtsp[/B]

ถ้า folder ที่ไม่ต้องการมีไม่กี่ folder ก็ใส่ใน --exclude=folder ไปเลยน่าจะเป็นวิธีที่ง่ายที่สุดละ

ประโยชน์ของ tag file คือ ต้องการยกเว้น folder ที่ชื่อซ้ำกับ folder อื่นที่ต้องการให้ backup
เช่น public_html ที่อยู่ในทุก user เราก็แค่สร้าง tag file ใส่ไว้ใน public_html ของ user ที่ไม่ต้องการ backup เท่านั้นเอง

ตามนั้นครับ แต่ถ้าเยอะๆ ไม่ต้องใส่ option v ก็ได้ครับมันแสดงรายละเอียด ลายตาไปหมด :slight_smile: