สอบถาม เรื่องการ backup Server

คือตอนนี้ผมใช้ CentOS ุ6.4 +DA (รันอยู่ใน Esxi) โดยปกติแล้วจะ แบคอับใน DA บวกกับ save sanpshot เอาอะครับส่วน ตัวแล้วคิดว่ายังไม่รัดกุมพอ (คือกลัววันนึง HDD พังไปเลย ดื้อๆ ) พอจะมีวิธีไหนได้อีกมั่งครับ ตัว server เป็น PowerEdge R210 II ส่วน HDD มี 2 ลูก ไม่ได้ทำ raid ไว้อ่ะครับ เพราะตอน build raid แล้ว มัน ไม่สามารถลง Esxi ได้ครับ :baa60776:

แบคอัพแล้วเก็บไว้ที่ไหน ถ้าแบคอัพแล้วเก็บไว้ลูกเดียวที่ใช้งานอยู่มันก็ไม่มีประโยชน์อะไรครับ ถ้าฮาร์ดดิสลูกนั้นพัง คุณต้องโยนไฟล์ไปลูกอื่น หรือไปเครื่องอื่นเลยยิ่งดี

ESXi ถ้าไม่ได้ใช้ raid hardware นี่ต้องทำ fake raid ครับ

ถ้ากลัวจัดๆ ซื้อ server อีกตัวไป backup ข้ามเครื่องเลยครับ (ทั้ง backup ภายในเครื่องเดียวกัน และ backup ข้ามเครื่อง)

ไฟล์ แบคอับของลูกค้าที่เป็น DA ผมดึงมาเก็บที่ HDD ส่วนตัวที่บ้าน ทุกวันอ่ะครับ

ตอนนี้มี VM ที่บ้านอยู่เครื่องนึงครับ ทำการแบคอับข้ามเครื่องยังไงได้มั่งครับ แต่เนตบ้านผม ADSL ธรรมดาจะมีปปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

R210 ต้องใช้การ์ด raid ถึงจะ build RAID กับ Esxi ได้ครับ

ในกรณีนี้ แนะนำการ backup ข้ามเครื่อง น่าจะดีกว่าครับ

1.ทำ Raid
2. Backup ไว้อีกลูก
3. Backup ไว้อีกเครื่อง

:875328cc: