จะเอาเครื่องใหม่ไป backup restote จากเครื่องเก่า อย่างไรให้ downtime น้อยสุด

มีเครื่อง DA อยู่ เครือ่งนึง แต่มันเก่าแล้ว เลยอยากเปลี่ยนเครื่องใหม่ไปแทนเครือ่งเดิม
แต่เวลาลง DA มันต้องใช้ ip จริงใช่ไหมครับ แล้วก็ต้อง setup ตั้งนาน เลยอยากทราบว่า
เราจะทำอย่างไรให้มัน downtime น้อยที่สุดอะครับ
เราสามารถ เปลี่ยน ip หลังจาก get license จาก DA ได้หรือเปล่า
ขอบคุณครับ

ที่ผมทำนะ copy config หลักๆพวก my.cnf httpd.conf อะไรพวกนี้ไว้ให้หมด

ใช้ adminbackup ออกมาใส่ usb hd ไว้

ดาวเครื่องลง os + da ใช้เวลา 1.30 ชม หรืออาจจะน้อยกว่าแล้วแต่ inter

copy config ไปทับให้เหมือนเดิมโดยเฉพาะ my.cnf

ใ้ช้ admin restore กลับ

up เครื่องได้ ใช้เวลาประมาณ 2-3 ชม ครับ

ปล วางแผนดีๆ

ปล2 ผมทำีที่ Cat อินเตอร์แรง

วิธีดาวให้น้อยกว่านี้ก็อาจจะมีแต่ลำบากมั้งเคยคิดๆไ้ว้เหมือนกัน

ถอด Harddisk เก่าออกแล้วเอาไปรันเครื่องใหม่เลยสิครับ

อันนี้ก็ดีครับ ถ้าไม่มี Raid และ OS ไม่ได้พังแค่ต้องการเปลี่ยนเครื่อง และมั่นใจว่า OS สามารถใช้ระบบ lan อะไรไ้ด้หมด

:beer:

ลง OS ที่เครื่องใหม่ให้เรียบร้อย ลง DA ผ่าน IP อื่น
โหลด พวก config ต่างๆ จากเซิฟตัวเก่า มาลงที่เครื่องใหม่ (ทดสอบว่าทำงานได้ไม่มีปัญหา)
เสร็จเอาไปวางแทนตัวเก่าอัพได้ทันที น่าจะเร็วสุดแล้วนะ แต่ยุ่งเรื่องเปลี่ยนไอพีไปมา หน่ะครับ

ผมทำแบบนี้ครับ
มี ns1 ns2 อยู่

เปลี่ยน NS2 มาที่ ip ใหม่

ลงเครื่องใหม่ให้เสร็จเรียบร้อย
ใช้ admin backup ย้าย แล้วนำไป Restore ให้เรียบร้อย

เปลี่ยน NS1 มา ip ใหม่

ผลที่ได้คือ เว็บลูกค้าไม่ downtime เลย
แต่ผลตามมาคือ เน็ตบาง ISP อาจวิ่งไปที่ ip เดิมอยู่เพราะ DNS ไม่ update
ฉนั้นการป้องกัน ปัญหา ข้อมูลไม่ตรงกัน

ผมทำการแจ้งลูกค้า ย้ายครับ ระหว่างย้ายทำการ suspend ก่อนป้องกัน ข้อมูล มีการเปลี่ยนแปลง ไม่ตรงกัน
หลังจากย้ายเสร็จ ทำการ un suspend ที่เครื่องใหม่
แต่ยัง suspend ที่เครื่องเก่า

ทำการ ตั้งค่า Map ip กัน ns ต่างๆ ใน directadmin ของโดเมนหลักเราให้เรียบร้อย
แก้ไข ค่า map ip ที่เครื่องเก่า ให้ map กับ ip ใหม่ เพื่อให้มันวิ่งไปได้เร็วขึ้น

ผล คือ มีเพียงไม่กี่คนที่เข้าเว็บ ลูกค้าเราแล้วพบ suspend เพราะ

ถ้าเอาเร็วๆก็ต้องแบบนี้
เอาเครื่องที่ลง DA + Config ไว้เรียบร้อยแล้วไปแทน หรือเอาไปลง DA กับ IP อื่นแทนก่อน
เรียบร้อยแล้วก็มา สั่ง Admin Backup ที่เครื่องเก่า แล้วโอนไฟล์ออกมาเก็บที่ใดที่หนึ่ง หรือใน HD ลูกที่สอง
เปลี่ยน IP เครื่องใหม่ แล้ว get license DA มาใหม่ เอาไฟล์มาใส่ แล้วก็ restore ได้เลย

ใช้เวลารวมเท่ากับ Backup + File Transfer + Change IP

Inter เขาแรงจริงๆ

มารับความรู้ใหม่ครับ ^ ^

อิอิ

วิธีไปนั่งลงที่ CAT นี่ดีแหะ 5555+

ถ้าใครเปลี่ยน IP ของ license ได้เองก็สบายเลยครับ
จะลงที่ใหนก็ได้ ลงที่บ้านเนต adsl ยังได้เลย

file config ที่ควรนำจากเครือ่งเก่ามาเครือ่งใหม่ นอกจาก my.cnf กับ httpd.conf มีตัวอื่นอีกไหมครับ