ขอวิธีแบบการตั้ง backup mysql mysqldump หน่อยครับแบบที่เครื่องยังทำงานได้อยู่

จากการใช้งานเครื่อง mysql ต้องการ backup mysql รายสัปดาห์ แต่ปัญหาที่เจอคือหลังจากตั้ง script backup mysql เครื่องจะไม่สามารถใช้งาน mysql ได้เลยครับ
โดยใช้ my.cnf Centos
[mysqldump]
quick
max_allowed_packet=32M

script backup

export DB_USER="user"
export DB_PASSWD="password"
export DB_NAME=“db1”

mysqldump --user=$DB_USER --password=$DB_PASSWD $DB_NAME | bzip2 > /home/db/mysql-date +%Y-%m-%d.bz2

หรือว่าเป็นเพราะมีการ บีบอัดไฟ แบบ bzip2 ด้วยเลยทำให้ server ทำงานหนักครับ

ท่านใดมีคำแนะนำบ้างครับโดยตอนที่ backup เครื่อง mysql ยังสามารถทำงานได้อยู่ ram 16 gb ครับ ขอบคุณครับ

mysql service ดับไปเฉยๆ เลยหรอครับ?

แนะนำให้ทำการ backup ช่วงเวลาที่มีคนใช้น้อยๆครับ เช่นช่วงเวลาตีสอง

มัน Lock Table ใช่มั้ยครับ

ย้ายไปใช้ innobackupex (ตารางส่วนใหญ่ต้องเป็น innodb) หรือใช้ mysql data dir เป็น LVM แล้วทำ snapshot แล้ว copy file ออกเอาครับ

database ใหญ่ขนาดใหนครับ ยังไงตอน dump table มันก็ lock ครับ ถ้าใหญ่มากๆมันก็ lock นานจนทำให้ query ทีเรียกเว็บขณะนั้นค้างจนเต็มในที่สุด

server mysql ไมไ่ด้ดับครับทำงานอยุ่ครับ ตอน backup กิน ram เต็มครับทำให้ error เครื่องลูกติดต่อ mysql ไม่ได้ ครับ

database ประมาณ 20 Gb ครับพอมีวิธีแนะนำมั๊ยครับกับปัญหานี้ ขอบคุณครับ

ตั้งไว้ backup ตอนดึกแล้วครับ แต่ database เยอะ เลยกินเวลามายันเช้าครับ

ใช้วิธี zip เลยครับ

tar -zcf “mysql_data_$(date +”%Y_%m_%d").gz" /var/lib/mysql