ตั้ง Backup Mysql data ด้วยตั้ง Scheduling Copy โดยไม่ Stop service

คือ ผมใช้ Program ที่ตั้งเวลาให้ Copy ข้อมูลจาก Drive นึง Backup ไปยังอีก Drive นึง โดย

ใช้ besr ดีกว่าครับ ^^

http://www.educ.umu.se/~cobian/cobianbackup.htm

ขอบคุณสำหรับโปรแกรมที่แนะนำมานะครับ

แต่ผมก็ยังสงสัยว่า

ถ้าเรา Copy data ของ mysql ตรงๆ โดยไม่ได้ Stop service ก่อน จะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ แล้วผลเสียมันมากมายขนาดใหน

ถ้าบน UNIX ทำได้นะครับ ไม่มีผลอะไร เค้าเรียกว่า Hot Coppy แต่บน Windows ไม่แน่ใจ
รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบดีกว่า เพราะระบบ file ต่างกัน

copy ไฟล์ดิบตรงๆ โชคดีไม่โดนจังหวะ mysql locked file ก็ไม่มีผลอะไร ก็แล้วแต่ดวงครับ

ไม่เกี่ยวกับดวงครับ ปกติระบบใหญ่ๆ ก็ copy raw file กันหมดแหละครับ
จะ export เป็น SQL เป็นปีก็ไม่เสร็จครับ

^
^

ที่ตอบ…ก็ตอบไปว่าหากไม่ได้ stop mysql server ระหว่า copy file ของ mysql ตรงๆ
mysql มันก็มีการ lock ระดับไฟล์ในการทำงานเหมือนกัน แต่เนื่องจาก mysql เราไม่ได้เขียนทำ Transacton BEGIN อะไรพวกนี้กันเท่าไร (ซึ่งจริงๆมันก็มี BEGIN, ROLLBACK, COMMIT อะไรพวกนี้)

เราจึงไม่พบว่า… copy data file เจอปัญหาเรื่องโดน lock file เกิดขึ้น

ถามว่าหากเกิดมีการ lock file เกิดขึ้น…มัน copy ได้ไหม?
copy ได้ครับ… ก็แค่มี message แจ้งเตือนว่า มีการ " lock file " เกิดขึ้น

เท่าที่ทำผ่านมือมา ก็เจอแบบนั้นครับ…

หากเป็นแค่ backup ข้อมูลก็ไม่ซีเรียสอะไร
หากเป็นการย้ายข้อมูลไปเครื่องใหม่… หากเป็นผมๆจะ shutdown mysql ลง
อย่างน้อยก็ไม่ให้มีการ update ข้อมูล

ก็พิจารณาตามลักษณะความต้องการเป็นกรณีไปครับ

ส่วนการ export data เป็น SQL Text ออกมา… หากทำผ่าน sql command line tool จะ size ใหญ่แค่ไหน…มันก็ทำผ่านได้… แต่นานโครตๆ
หาก memory + cpu รองรับไหว…มันก็ทำงานผ่าน

เราก็เลยเล่นข้างหลังกันแบบนี้… กับระบบข้อมูลใหญ่ๆ copy raw file กันตรงๆแบบที่ต้นทำนั้นแหล

[quote author=smartnet.co.th (หนึ่งสุดหล่อ) link=topic=27919.msg262216#msg262216 date=1275318866]
^
^

ที่ตอบ…ก็ตอบไปว่าหากไม่ได้ stop mysql server ระหว่า copy file ของ mysql ตรงๆ
mysql มันก็มีการ lock ระดับไฟล์ในการทำงานเหมือนกัน แต่เนื่องจาก mysql เราไม่ได้เขียนทำ Transacton BEGIN อะไรพวกนี้กันเท่าไร (ซึ่งจริงๆมันก็มี BEGIN, ROLLBACK, COMMIT อะไรพวกนี้)

เราจึงไม่พบว่า… copy data file เจอปัญหาเรื่องโดน lock file เกิดขึ้น

ถามว่าหากเกิดมีการ lock file เกิดขึ้น…มัน copy ได้ไหม?
copy ได้ครับ… ก็แค่มี message แจ้งเตือนว่า มีการ " lock file " เกิดขึ้น

เท่าที่ทำผ่านมือมา ก็เจอแบบนั้นครับ…

หากเป็นแค่ backup ข้อมูลก็ไม่ซีเรียสอะไร
หากเป็นการย้ายข้อมูลไปเครื่องใหม่… หากเป็นผมๆจะ shutdown mysql ลง
อย่างน้อยก็ไม่ให้มีการ update ข้อมูล

ก็พิจารณาตามลักษณะความต้องการเป็นกรณีไปครับ

ส่วนการ export data เป็น SQL Text ออกมา… หากทำผ่าน sql command line tool จะ size ใหญ่แค่ไหน…มันก็ทำผ่านได้… แต่นานโครตๆ
หาก memory + cpu รองรับไหว…มันก็ทำงานผ่าน

เราก็เลยเล่นข้างหลังกันแบบนี้… กับระบบข้อมูลใหญ่ๆ copy raw file กันตรงๆแบบที่ต้นทำนั้นแหล

[quote author=รับทำ SEO SEO-Devil.com link=topic=27919.msg262226#msg262226 date=1275320086]
ต้องลองดูระบบใหญ่ๆ ครับ แล้วจะเข้าใจบางอย่าง ที่ผมตอบไป
บางที ถ้าไม่เคยเจอ ก็จะไม่เข้าใจครับ

คือไม่ได้ไม่เข้าใจครับ ระบบใหญ่ๆ แค่ down 5 วิก็มีปัญหาแล้วครับ
ถ้าเว็บตามีตามา ตาสีตาสา ไม่ได้คนเข้าใช้งานตลอด ก็คง stop ได้ครับ
แต่บางเว็บ ทำไม่ได้จริงๆ ครับ การ hot copy ไม่ได้เสียหายไรครับ
เพราะ MySQL เอง ออกแบบมาให้รองรับอยู่แล้ว