Backup ข้อมูลของ Linux เขาทำอย่างไรครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Backup ข้อมูลของ Linux เขาทำอย่างไรครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

เพิ่งเคยใช้เป็น Linux Redhat อ่ะครับ ไม่ทราบว่าใช้คำสั่งอะไรในการ Backup ข้อมูลครับ

หรือถ้าทำเป็นแบบตั้งเวลาให้ Backup เองอัตโนมัติ สามารถทำได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

หากทำในระดับ admin shell ก็ใช้คำสั่ง

tar cvfzp filename.tgz <path_souce>
ตัวอย่าง tar zxvfp backup.tgz /usr/local/*

หรือระดับ I/O คือ
cpio ครับ (อันนี้ผมยังไม่เคยใช้) เป็นการ backup ระดับ files system

ผู้ช่วย admin อย่างดีคือ man

man tar <enter>

ขอบคุณครับ

tar cvfzp filename.tgz <path_souce>
ตัวอย่าง tar zxvfp backup.tgz /usr/local/*

ส่วนสีเขียวเป็นชื่อของอะไรหรอครับ
ตรงส่วนสีแดงเป็น Path ที่เก็บป่าวครับ

• แล้วสามารถสั่งอัตโนมัติได้ไหมครับ ลองค้นๆ เจอใช้ contrab แต่ใช้ contrab ไม่เป็นครับ

• backup ระดับ root นะคับ

man tar (ขอความช่วยเหลือ)

เป็น parameter ครับ

ปล. ถามแบบนี้ค่อนข้างจะอันตรายนะครับ หากทำงานเองในระดับ admin shell ระวังไฟล์เสียหายด้วยครับ
ทางที่ดี ควรศึกษาให้เข้าใจก่อน ด้วยเครื่องทดสอบในการเรียนรู้ครับ ว่างๆก็หาหนังสือมาอ่านเสริมด้วยครับ

ผมแนะนำเว็บที่ hard core ทาง unix/linux ไว้ให้ไปหาอะไรอ่านๆ

http://www.thaifreebsd.org

ระวังคำ h a r d กับคำว่า c o r e ในการเขียนติดกัน นะครับ
เพราะผมเลยใช้มาแล้ว ก็ถูกคนด่ามาเยอะแล้ว
ผมก็งงว่าเค้าด่าเรื่องอะไร เค้าตอบกลับมาว่าให้ไปเปิดดิกดูเอาเอง