ขอความช่วยเหลือเรื่อง โดเมนเนม backorder ครับ

รื่องมีอยู่ว่า

โดเมนที่ผมจดไว้กับ name.com นั้นหมดอายุไปเมื่อ 2011-09-18 แล้วผมไม่ได้ไปต่ออายุโดเมน ทำให้โดเมนนั้นติด backorder ถ้าจะซื้อกลับมาต้องเสีย 49USD

ผมเลยลองเช็คกับทาง whois ดู ปรากฏว่า โดเมนของผมถูกซื้อไปโดยมี registra เป็น name.com โดยจะหมดอายุตอน 2012-09-18 14:27:05

ผมเลยจะถามว่าในกรณีแบบนี้ ผมควรจะทำอย่างไรดี

• เสียเงิน backorder เพื่อ 49USD เพื่อเอาโดเมนกลับมา (อันนี้ผมสงสัยว่าต้องรอกี่วัน เพราะถ้ารอจนถึง 2012-09-18 14:27:05 ผมคงรอไม่ไหวแน่ หรือว่าเราจะได้โดเมนกลับมาเลย)

• โดนเมน backorder แบบนี้ ทำไม name.com ต้องจดเก็บไว้ด้วย หรือว่าเค้าจะมีเวลาอยู่ว่า หลังจากกี่วันแล้ว เราสามารถซื้อโดเมนได้ในราคาปกติ

แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

หมดอายุแล้วมีช่วงให้ต่อประมาณ 30 วัน

เลยจากนั้นก็จะมีอยู่ 2 แบบคือ

1. ปล่อยให้หมดอายุตามกระบวนการปกติ ประมาณ 72 วันก็จะว่างให้จดได้ใหม่

2. ทาง registrar ทำการต่ออายุไว้เอง สิทธิตกเป็นของทาง registrar วันหมดอายุจึงเพิ่มไปอีก 1 ปี

กรณีที่ 1 สามารถใจเย็นรอให้ว่างกลับมาจดใหม่ได้

กรณีที่ 2 ปกติแล้ว มันจะต่ออายุไปเรื่อยๆอย่างต่ำอีก 3 ปี

กรณีของคุณอยู่ในแบบที 2 ดังนั้นอย่าคิดว่ารอถึงปีหน้าแล้วมันจะว่าง เพราะมันจะถูกต่ออายุไปอีก 1 ปี

ถ้าต้องการใช้จริงๆก็ต้องยอมจ่่าย $49 ล่ะครับ ไม่งันก็ไปจดชื่อใหม่มาใช้แทน

ถ้าผมเสีย 49USD นี่ผมต้องรอกี่วันถึงโดเมนจะเป็นชื่อผมครับ

ดูจากวันหมดอายุ นี่มีการต่ออายุไปแล้วนะครับ

ถ้าจะเอาซื้อคืน จะไม่น่าเรียกว่า backorder

backorder ที่ว่า คุณไปดูจากที่ไหนครับ เพราะปกติ backorder คือจะเป็นการซื้อ domain ที่ไม่ได้รับประกันว่าจะได้ domain หรือไม่

ผมดูจาก name.com ครับ ผมใส่ชื่อโดเมนผมไปแล้วมันขึ้นว่า backorder

งั้นอาจจะไม่ได้หมายความว่าคุณจะซื้อคืนได้ครับ

ลองเอาไปค้นที่ sedo ดูครับว่ามีการลงขายไว้หรือเปล่า

ผมลองไปดูแล้วครับ มันขึ้นว่า already registered แล้วมีปุ่ม inquire ครับ

คืออะไรหรอครับ

ผมเห็น dns เป็นของ sedo.com นะครับ

คือ sedo เป็นเวบสำหรับประมูลซื้อขาย domain ครับ

มีให้ inquire คือให้เราเสนอราคาไปมั้งครับ ไม่เคยใช้บริการเหมือนกัน

"ถ้าผมเสีย 49USD นี่ผมต้องรอกี่วันถึงโดเมนจะเป็นชื่อผมครับ "

ส่งเอกสารสำเนาบัตรพร้อมคำขอที่โหลดจากเว็บพร้อมรายละเอียดและโอนเงินผ่านบัตรไปให้เค้า ระยะเวลาดำเนินการ ประมาณ 7 วันครับ