Backblaze เปิดสถิติความทนทานของ Hard drive

Back blaze ผู้ให้บริการ storage รายใหญ่ เปิดเผยสถิติควาทนทานของ Hard drive ที่ใช้งานรวม 60,000 ลูก นับจำนวนชั่วโมงรวมกันกว่า 1 พันล้านชั่วโมง หรือแสนปี นับเป็นการสำรวจสถิติที่มีข้อมูลมากที่สุดเท่าที่เคยมีการเปิดเผย

และผลสรุป ทนทานอันดับแรก อึดถึกที่สุดคือ Hitachi ตามมาติดๆ ด้วย Toshiba และ WD เป็นอันดับ 3

Drive รุ่นที่แย่ที่สุดคือ Seagate 3TB ที่ Backblaze ถอดทิ้งจากผลสำรวจ (และจากระบบโปรดักชั่น)

ที่มา: http://www.extremetech.com/computing/228497-backblaze-releases-billion-hour-hard-drive-reliability-report

ปล. IBM ขาย Storage Division ให้ Hitachi จากนั้น WD ก็ซื้อแผนกนี้ต่อมาจาก Hitachi เสียใจด้วยที่ตอนนี้เหลือรายใหญ่ 2 ราย คือ WD และ Seagate '- -

ประสบการณ์พวกเราใกล้เคียงกันไหมครับ

ส่วนตัวได้ลองใช้ HGST แล้วครับ Work ครับ ปลื้ม

ตอนนี้ไม่ได้ใช้ Seagate ละ

ปีนี้ WD Black 3.5" 2TB ใช้มา 6 เดือนพัง เพิ่งไปเปลี่ยนมาเนี่ย
ปีก่อนใช้ WD Black 2.5" 750GB ไม่ถึง 1 เดือน -> พัง
ที่ซวยสุดคือเมื่อสองปีก่อน ใช้ WD Black 3.5" 1TB ไม่ถึง 2 สัปดาห์ -> พัง
T-T

1 Like

Seagate นี่ ผมไม่กล้าจับยี่ห้อนี้ มาหลายปี แล้วครับ ตั้งแต่สมัยที่ Dcom ยังมีชีวิตอยู่ (ช่วงปลายๆ)

ขนาดของใหม่ ๆ เสียบปุ๊ป พังปั๊ป

หลังจากนั้นตั้งหลักใหม่ เลยไม่กล้าจับยี่ห้อนี้ นับแต่นั้นมา

เอา stats คร่าวๆของผมและกันครับ

Seagate 1TB - 4TB ~ 300 pcs Launch 1 ปี โดนไปละ 3 ลูก
HGST 1TB - 4TB ~ จำนวนไม่ชัวร์แฮะ แต่ 2 ปี ยังไม่มีเสียซักลูก
Toshiba 1TB - 4TB ~ 400 pcs 1 เข้า 2 ปี ยังไม่มีซักลูก

ข้อมูลเป็นการระลึกคร่าวๆนะครับ จำไม่ค่อยจะได้ แต่ประมานนี้แหละ

สังเกตุความทนทานได้ จาก Storage ยี่ห้อใหญ่ๆ ข้างในจะมาเป็น HGST และ Toshiba ทั้งนั้นครับ
WD ช่วงหลังๆที่คุณภาพตกมาก + ราคากระโดดกว่าชาวบ้านตลอด

1 Like

This topic was automatically closed after 90 days. New replies are no longer allowed.