ติดระบบ authen

อยากสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ คือว่าผมได้ทดสอบติดตั้ง linux server freebsd เป็นแบบ textmode และก็ติดตั้งผ่านเรียบร้อย แต่ติดปัญหาตรงที่ เวลาจะออกเน็ตจะต้องทำการ authen ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะทราบวิธี login แบบ textmode ไหมครับ เขาทำยังไง เพราะโดยปกติถ้าเป็นแบบกราฟิกโหมดก็จะมีช่องให้ใส่ยูสเซอร์เนมกับรหัสผ่าน แต่ถ้าเป็นแบบ textmode ล้วนๆ เขาทำยังไงครับ มีท่านใดทราบบ้างช่วยให้ความรู้เป็นทานหน่อยครับ

authen ยังไงครับ? เป็น web login แบบ true รึเปล่า

น่าจะลงโอเอสเสร็จแล้ว แต่จะทำให้เครื่องนี้ต่อเน็ตได้ยังงั้นหรือเปล่า?

ถ้าใช่…ต้องรอท่านอื่นมาไขปริศนาก่อนนะครับ (ช่วงนี้ดูโคนันนะ :)) ผมก็เช็ตไม่ค่อยเป็นเหมือนกัน

หรือลองหาข้อมูลจากเว็บบอร์ดพูดคุยเกี่ยวกับการใช้งาน freebsd ได้จากลิงค์นี้ครับ
http://www.thaibsd.com/webboard/webboard.php?Category=thaibsd

นั่นดิครับ Authen ลักษณะไหน

แต่ให้เดาน่าจะเป็น Proxy Authentication นะ กรณีนั้นผมว่าน่าจะแล้วแต่ว่าใช้อะไรออก Net ครับ

น่าจะเป็น

เป็นแบบเว็บล็อกอิน ประมาณว่าเวลาจะใช้งานต้องใส่ยูสเซอร์เนมกับรหัสผ่าน เหมือนพวกทรูวายฟาย หรือเรเดียลประมาณนั้นแหละครับ

แบบนี้ป่ะครับ

.htaccess <=== กรุณาล๊อกอินและใส่รหัสผ่าน
.htpasswds <=== เก็บชื่อล๊อกอินและรหัสผ่าน
auth <==== ตัวรับค่า

แบบนี้ป่ะครับ

ใช้ lynx เข้าไป login ได้ป่าวครับ ผมไม่เคยลอง

ทำเป็น hotspot หรือเปล่าครับ