asus p5b-vm รบกวนท่านที่เคยมีประสบการณ์กะบอร์ดนี้ครับ

Tech.Spec
CPU: Core 2 Duo E6400
Mainboard: ASUS P5B-VM
RAM: 2GB Kingston DDR2-667 Premium Ram
HDD: (1) Seagate SATA2 80GB OS / (2) Seagate SATA2 Enterprise 250GB data
LAN Driver Module: r8169 (bundle with kernel)

อาการเป็นงี้ครับ

1. อยู่ดีๆ lan ดับวูบไปเลย (realtek onboard gigabit lan)
  2. restart เครื่องก็ไม่หาย Bringing up eth0 (ค้างนานมากแล้วก็ fail)
  3. เปลี่ยน mainboard แล้วก็ยังไม่หาย
  4. ที่กำลังสงสัยคือ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ kernel (os) เองรึเปล่า ยังไม่สามารถ update kernel ได้ขณะนี้

Mainboard: ASUS P5B-VM ลูกค้าพึ่งซื้อมาให้ผมลง OS ไม่่กี่วันนี้เอง

CentOS 4.4 - 5.0 มองไม่เห็น SATA HDD
FreeBSD 4.9 - 6.1 มองไปมีเห็น card lan

FreeBSD 6.2 เห็นครบหมดครับ… อาการอื่นๆยังไม่ปรากฎครับ เพราะใช้งานยังไม่ถึงเดือนเลยครับ

Ubuntu Server 7.04 ไม่ีมีอาการงอแงเลยครับ

Kernel 2.6.20-16-server ครับผม

ถ้าแยกปัญหาออกก่อนโดยการลองเสียบ lan card อื่นเข้าไปทดสอบชั่วคราวก่อน จะได้ไหมครับ

เป็น choice ที่น่าสนใจ (ใส่ ext lan card) หรือ FreeBSD 6.2 ดูครับ

ดูเครื่องไม่สบาย บ่อย เหมือนกันไอซ์ ว่างๆ ลงไปเยี่ยมไข้ ที่ CAT บ้างท่าจะดี

ถ้าเป็นเครื่อง U ก็ต้องหาตัวแปลง อีก เหนื่อยเลย

ลองเปลี่ยนพวกสายหรือยังครับ ?

ขอออกความเห็นเรื่อง Fedora Core หน่อยนะครับ…อย่าว่ากันครับสำหรับความคิดผม…

Fedora Core เป็นหนึ่งใน division ของ Redhat ที่ทำหน้าที่เป็น developer team ด่านหน้าสุดของ Redhat ES
หลังจาก Fedora Core ออก kernel มาได้ระยะหนึ่ง cycle ต่อไปก็ไปที่ Redhat Team ES เพื่อออก Release Enterprise และมีการ fix up patch ต่างๆ ค่อนข้างกระชับ…

และอีกส่วนหนึ่งก็เป็น Cycle ของ CentOS ครับ… ไปออก Enterprise ของตนเองในรูปแบบใช้งานฟรี (Redhat ES/AS ไม่ฟรี)

ผมจึงมองว่า Fedora Core ยังไม่มั่นคงพอสำหรับ device hw ใหม่ๆครับ

เข้าใจผิดประการใด…ขออภัยครับ

[quote author=mean link=topic=7158.msg66779#msg66779 date=1184088080]
ดูเครื่องไม่สบาย บ่อย เหมือนกันไอซ์ ว่างๆ ลงไปเยี่ยมไข้ ที่ CAT บ้างท่าจะดี

บอร์ดรุ่นนี้ผมลง CentOS 5.0 ไม่ผ่านนะครับ base kernel ไม่เหมือนกันเพราะคนละ release กัน
fedora 6 advance ไปกว่า centos 5 แน่นอน

ยืนยันว่าเหมือนครับ เพราะลงมาหลายรอบแล้ว
CentOS ใช้ kernel 2.6.18 (build ใหม่กว่าของ fedora นิดหน่อย)
ไม่เห็นแค่การ์ด LAN ตัวเดียวครับ
เอา driver มาลงเพิ่มอีกนิดเดียวก็จบ

CentOS 4.4 จะเห็น SATA ในโหมด compatible ครับ (set ใน bios) เพราะไม่รู้จัก ich8 และประสิทธิภาพจะต่ำมาก และไม่เห็น Jmicron หรือไม่เห็น IDE นั่นเอง
CentOS 5.0 เห็น SATA ครับใช้งานได้ปกติในโหมด enhance ประสิทธิภาพสูงตามปกติ แต่ไม่เห็น lan ต้องโหลด driver มาลงเพิ่มก็ใช้งานได้ OK ทุกอย่าง
FreeBSD 6.2 เห็นครบทุกอย่างประสิืทธิภาพ SATA + LAN OK

เครื่องนี้ผมเสียบ raiser card lan ไว้สำหรับเป็นทางออกหลัก ส่วน lan onboard เอาไว้ใช้ local กับเครื่องอื่นในตู้
บอร์ดรุ่นนี้ไม่อยากแนะนำให้ซื้อมาใช้ก็ตรง lan realtek เนี่ยแหละ

งั้นสอบถามเพิ่มครับ
ใช้ lan card ตัวไหนอยู่ฮะพี่แมน หรือจะแนะนำตัวไหนเป็นพิเศษมั่งรึเปล่า
รับ gigabit ได้ยิ่งดี เพราะมีความจำเป็นด้าน traffic โหดระดับ gbps ด้วย

3com ครับ ประมาณ 3000 ไม่ก็ Broadcom ครับ สองพันกางๆ

ของหิ้วนะครับ แบบ PCI 64 แต่ใส่กับบอดทั่วไปได้ปรกติ

พอดี onboard มัน gb อยู่แล้ว
และ switch ก็ใช้ 100Mb ก็เลยซื้อ 10/100 ธรรมด๊าธรรมดามาใส่ครับ เลือก chip realtek8139 แบบเอาชัวร์ว่า os อะไรก็เห็นไง

ถ้าโหดๆๆ ลอง ใช้ Broadcom ก็ แจ่ม แล้ว ครับ ใช้งาน อยู่ ที่ สั่งมากับเครื่อง Dell ก็นิ่ง ดี ครับ

[quote author=devone link=topic=7158.msg66769#msg66769 date=1184087541]
Mainboard: ASUS P5B-VM ลูกค้าพึ่งซื้อมาให้ผมลง OS ไม่่กี่วันนี้เอง

CentOS 4.4 - 5.0 มองไม่เห็น SATA HDD

เป็น ASUS P5VD2-VM ครับ…

เห็นทักทวงกันแล้วผลไม่เหมือนกันเลยเริ่มเอ๊ะใจ จึงตรวจสอบรุ่นบอร์ดใหม่อีกที เป็นรุ่น ASUS P5VD2-VM นะครับ
เดี๋ยวจะเกิดความเข้าใจรายงานผลผิดครับ ขอโทษด้วยครับ

โดยปกติผมจะลง CentOS 4.4 ก่อน หากมองไม่เห็น device ครบก็ CentOS 5.0 หากไม่ครบอีกก็ FreeBSD 6.2 (ข้าม 6.1 แล้วครับ)

ขอถามหน่อย ใครเจอ ปัญหา I/O เน่าบ้าง P5B-VM

วันนี้เจอจังๆ

เมื่อวานลง Debian + DA เสร็จ

มาวันนี้ boot แล้ว err ตลอด i/o

เลยเอาวะ Format ใหม่ ไม่ผ่านอีก เปลี่ยนสายก็แล้ว ช่องก็แล้ว

เลยเปลี่ยน hd

ก็ไม่หาย

เฮ้อปวดใจ

เจอครับ แต่เป็นปัญหาจาก power supply จ่ายไฟไม่พอ
แบบว่า เฉียดๆ มาก (เนื่องจาก pentium D มันกินไฟ)
ก็เลยเน่านรกแตกเลยครั