Asus Eee PC มีใครใช้บ้างครับรีวิวหน่อยๆ

คือเผอิญวันนี้ไปเห็นแล้วสวยดีคือเป็นไงบ้างครับงานก็แค่ทั่วๆไปไม่โหดมากอ่ะ
มีใครใช้บ้างๆ

สำหรับผมไม่คุ้มอะ เงิน 10000 นิดๆ ซื้อพวก Notebook จอ 13 ดีกว่า พวก BenQ หมื่นปลายๆ แรงกว่าเยอะ

ผมไว้พกอ่ะพี่ เล็กดี ใส่กระเป๋ากางเกง

ตอนถือ เท่ดีครับ

เล่นเร็วๆ มา แล้วมาใช้ ช้าๆ แบบนี้ ใช้แล้วกลัวหงุดหงิดครับ

ปล. เห็นเค้าเอามาลง xp ได้นะ

ไฟ num lock มันยังไม่มีให้เลย

จอก็แค่ 800*480 - -

รุ่นใหม่ จอ 8.9 นะครับ

ถ้าไว้พกก็ตัวนี้ครับ โลเดียว

แต่เพิ่มเงินอีก นิด ได้ dvdrw จอ 13 cpu แรงขึ้น มี modem ในตัว

นา นา จิตตังครับ ขึ้นอยู่ลักษณะการใช้งานมากกว่าครับ

บาส…

ถ้าจะเอาไว้ใช้งานนอกสถานที่แบบที่พกพาได้ แนะนำ iPhone ครับ
ทำได้ทุกอย่าง สำหรับงานของ admin แบบพวกเรา ๆ ครับ ผมเขียน
ข้อดีต่าง ๆ ของ iPhone ไว้ที่ เว็บ diary ตัวเองครับ ลองเข้าไปอ่านกันได้
http://ton.packetlove.com/index.jsp?id=331

เท่าที่ได้ใช้งานเล่น ๆ ประมาณ 3 วัน อยากจะบอกว่ามันเจ๋งดีมาก ๆ ครับ

ใช้มาหลายตัวหลายอย่างแล้ว MacbooK Pro นี่แหละ… ตัวเดียวจบครับ
พอเอาข้าจริงๆ EEC PC ก็ดีตรงแค่เบาจอเล็ก (เล็กเกินไปแทบกับขนาด) พอเอาเข้าจริงๆทำงานจริงๆเราก็ไม่ได้แค่ใช้ IE หรือ Putty เท่านั้น งานอีกหลายอย่างที่จำเป็นต้องมีทำไปด้วย

หา Notebook ราคาหมื่นปลายๆใช้เป็นเรื่องเป็นราวดีกว่าครับ

เข้าไปดูที่เว็บนี้ครับ เขา Review ไว้อย่าละเอียดเลย
http://www.trendypda.com/modules/news/article.php?storyid=676

รุ่นที่ผมไปจับและสำรวจมาไม่ใช่รุ่นนี้ รุ่นนั้นจอจะแคบกว่านี้และมีลำโพงด้วย ซึ่งผมมองว่าไม่สวยจอเล็กกว่าตัวบอดี้ไปเยอะ แต่มารุ่นใหม่นี้พึ่งเห็นในเว็บ

เท่าที่ดูสเปคได้ SSD 12GB มาด้วยทำให้น่าใช้ขึ้นมากคร้บ น้ำหนักรวมแบตแล้วไม่รู้ว่าเกิน 1 กก. หรือเปล่านะครับ หากไม่เกินก็น่าสนใจ
แต่ค้นข้อมูลกันไปๆมาๆ กลับมีเอาไปลง OSX Tiger กันด้วย… เอ๊ะ… มันชักน่าจับตามองแล้วสิครับ

Intel Mobile Celeron® M ก็ไม่น้อยไปเท่าไรครับ เพราะของ Sony TX ก็ความเร็วประมานนี้เช่นกันครับ หากเป็น XP ก็ทำงานได้ราบรื่น…
กับหน่วยความจำ 1GB ผมว่าเหลือๆครับ ใช้งานทั่วไปไม่ใช่กราฟฟิคไม่มีปัญหาแน่นอน

หากคิดว่าจะซื้อมาใช้งานเล่นเนท และงานรีโมทเหล่านี้ก็ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ รุ่นนี้ปรับปรุงเรื่องจอภาพที่กว้างขึ้น เอาลำโพงด้านข้างออกไปก็ดีขึ้นมากแล้ว สิ่งที่ผมอยากเห็นก็คงเรื่องการใช้งานของแบต… น่าจะได้สัก 6 ชม. เป็นอย่างน้อยๆ แต่เห็นพูดกันว่าประมาน 2 ชม. ก็หมดแล้ว (เวลาพกออกไปข้างนอกคงไม่สะดวกเท่าไร)

อื่นๆผมว่าดีหมดนะครับ ขอน้ำหนักไม่เกิน 1 กก. แบตอายุใช้งานต่อเนื่อง 6 ชม. หน้าไม่เกิน 2 นิ้ว

อื่นๆผมว่าดีหมดนะครับ ขอน้ำหนักไม่เกิน 1 กก. แบตอายุใช้งานต่อเนื่อง 6 ชม. หน้าไม่เกิน 2 นิ้ว

vaio tz ระบุไว้เเบตอยู่ได้ 11hr
เอาเข้าจริงๆ สามชั่วโมงนิดๆก็หมด เลยต้องพกเเบตสองก้อน
จะหนีเครื่องใหญ่ๆหนักๆ เลยกลายเป็นต้องมาถือเเบตเเทน นานาจิตตัง…

รุ่น 12V เก๋าดีแฮะ

เสียบกับที่จุดบุหรี่ในรถยนต์ พ่วง GPS Bluetooth ใช้งานได้ตลอดเส้นทาง

สงสัยเปิดแสงแรงสุดเลยหรือเปล่าครับ วิธีเซฟเครื่องเปิดความสว่างแค่ครึ่งเดียว
มันก็พอจะมองเห็นแล้วครับ ผมใช้ 36 ยังได้ตั้ง 4-5 ชั่วโมงเลย หรืออาจจะเปิด
App ทำงานจัดเกินครับ

ปุ๊ก

ผมใช้อยู่ครับ รุ่น 4G
ข้อดีคงเป็นเรื่องของน้ำหนักและขนาด ที่ซื้อก็เพราะไม่อยากพก notebook ตัวใหญ่ๆไปด้วย มีอะไรก็ควักมาเปิดใช้ได้
ส่วนข้อเสียก็คงเป็นเรื่อง จอเล็ก คีย์บอร์ดเล็กและวางปุ่มบางปุ่มไม่ถนัดเพราะไม่อยู่ตำแหน่งปกติจะกดผิด โดยเฉพาะปุ่มเปลี่ยนภาษา กับ shift

รุ่น TZ เจ้า CPU มันแรงกว่ารุ่น TX36 พอตัวเลยครับ… หากจะเน้นประหยัดๆก็หา CPU ไม่ต้องแรงมากครับ ตอนแรกว่าจะซื้อ Sony TZ แต่สำรวจแล้วแบตก็ประมาน 4 ชม. หากเป็นรุ่น TX ก็ได้ 6 ชม. (แต่รุ่นนี้ไม่มีของใหม่ขายแล้ว และเป็น XP มาให้ด้วย แต่ TZ เป็น

งบเยอะก็เลือก viao ตระกูล tz
น้อยก็เลือก sub notebook

ทั้งนี้ขึ้นอยู๋กับการใช้งานครับ

หากไม่รีบ รออีกนิด ได้ของดีกว่า ถูกกว่า

[quote author=thaidhost link=topic=11435.msg110959#msg110959 date=1211275215]
งบเยอะก็เลือก viao ตระกูล tz
น้อยก็เลือก sub notebook

ทั้งนี้ขึ้นอยู๋กับการใช้งานครับ

หากไม่รีบ รออีกนิด ได้ของดีกว่า ถูกกว่า

[quote author=smartnet.co.th link=topic=11435.msg110940#msg110940 date=1211271375]
รุ่น TZ เจ้า CPU มันแรงกว่ารุ่น TX36 พอตัวเลยครับ… หากจะเน้นประหยัดๆก็หา CPU ไม่ต้องแรงมากครับ ตอนแรกว่าจะซื้อ Sony TZ แต่สำรวจแล้วแบตก็ประมาน 4 ชม. หากเป็นรุ่น TX ก็ได้ 6 ชม. (แต่รุ่นนี้ไม่มีของใหม่ขายแล้ว และเป็น XP มาให้ด้วย แต่ TZ เป็น

แบต 3 ปีเสือมนี้โครตอึดแล้วนะ จะให้ใช้ 5 ปีเลยหรอครับ

จิงๆ 1 ปีก็ถือว่า ok แล้วแบต มันมีอายุของมัน

ปล IPhone 3G ใช้ไม่ได้ในไทยนะครับ รอไปก็นะ

เพราะมันเป็น UMTS2100 ครับ