มีลูกค้าโทรมาคุย บอกว่า ASP สามารถลงกับ Linux Server ได้

มีลูกค้าโทรมาคุย บอกว่า ASP สามารถลงกับ Linux Server ได้
จากที่ผมมีข้อมูล ASP ไม่สามารถลงติดตั้งบน Linux Server ได้โดยตรงหรือป่าวครับ

เพราะ Programer ของทางลูกค้ามั่นอกมั่นใจมาก และแจ้งผู้จ้างออกแบบเว็บไซต์ว่า linux ลง ASP ได้
เลยเป็นว่าทางลูกค้ารันเว็บไซต์ไม่ได้ และมีความรู้สึกว่าเราไม่ให้ความช่วยเหลือ หรือ ให้ความร่วมมือ
กลายเป็นผู้จ้างทำเว็บ(ลูกค้าเรา) รู้สึกไม่ดีกับเราไปซะอย่างงั้น

ผมเลยขออนุญาติมาเรียนถาม เผื่อข้อมูลที่ผมมีเก่าไปแล้ว
รบกวนพี่ๆ น้องๆ ชี้แนะข้อมูลทีครับ

ขอบคุณครับ

ใช้โปรแกรม mono ครับ
สามารถทำให้ใช้โปรแกรมที่เขียนเป็น .net ได้

ใน tht คุณ ice ก็เคยเอามาเล่นๆ แสดง

ผมเคยเห็นเหมือนกันแว๊ปๆ ครับ แต่เมื่อหลายปีก่อนเห็นว่าไม่ compatible กับ DA อย่างมาก
มีใครเคยติดตั้งใช้งานระดับให้บริการไหมครับ

ผมเพลียเลย เกรงลูกค้าเสียความรู้สึก เข้าใจว่าเราไม่ช่วยเหลือ
หาว่า linux รองรับ ASP ทำไมเราไม่ติดตั้งให้อีก

บอกไปเลยครับ
มันไม่สามารถใช้ ASP ได้ 100%
(ความจริงน่าจะได้ เพราะผมเอามารันโปรแกรม OPEN SIM )

ASP ธรรมดาหรือ ASP.net ก็ได้ครับ แต่พูดตามตรงว่ามันไม่ค่อยจะ compat กับการรัน asp บน windows เท่าไหร่ code เอามาก็เอ๋อๆ เป๋อๆ บอกไม่มีไปเลยยังจะดีกว่าอีก

ปัญหาคือ ทางลูกค้ามั่นใจว่ามี
ผมว่าตัดปัญหา อย่าไปรับเลยครับ

ถ้าโปรแกรมเมอร์ใช้ความสามารถของ ASP ล้วนๆไม่น่าจะมีปัญหา
แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเจอ มักจะเป็นใช้ ASP ไปดึง Object ของ Windows มาใช้งาน

ทำให้ผมนึกถึง php เลยครับ
มีคนรู้จักเอา code php มาให้ผมแก้ เพราะมัน error เอาไปใช้ไม่ได้
แต่ทางโปรแกรมที่จ้างมาบอกว่าใช้ได้ ทดสอบแล้วใช้ได้
พอผผมเห็น code ก็รู้เลย
เพราะ php มันไปเรียกใช้ Object MS.Excel มาสร้าง file Excel
แต่ Server เป็น Linux
สรุป ผมเลยเอา code Excel ของผมไปใส่แทน

แนะนำให้ตอบเค้าไปว่า

มันรันได้ก็จริง แต่จะเอาโค้ดที่เขียนใน windows มารันทันทีไม่ได้ครับ
นอกเหนือจากคำสั่งพื้นฐานแล้ว ต้องมาเขียนใหม่ให้ใช้กับ linux ได้ครับ

ปัญหาคือลูกค้าเปิดรับบริการมาได้เดือนนึงแล้วครับ
จดทะเบียนไว้ 3 ปี ผมก็แถมฟรีโดเมนเนมจดทะเบียนไปแล้ว 3 ปี

1 เดือนผ่านไปพบว่า Programmer เขียนเว็บด้วย ASP และมาเจอ case ดังกล่าว
ลูกค้าเราก็เลยไม่สบายใจ เหมือนว่าเราไม่ Service ช่วยเหลือเขา
เพราะไปได้ข้อมูลจาก Programer มาว่ารัน ASP บน Linux ได้

ผมก็เห็นใจลูกค้า แต่ก็ไม่อยากให้ลูกค้าเข้าใจเราว่าไม่ดูแล ช่วยเหลือเขานั้นเองครับ Y_Y เศร้าจริงๆ เลยครับ

ขอบคุณครับ : )

ข้อมูลบริการก็บอกไว้ชัดเจนไม่ใช่เหรอครับว่ารองรับเฉพาะ PHP ไม่น่าจะต้องแคร์อะไร เพราะลูกค้าตัดสินใจเช่าบริการเอง ไม่ยอมสอบถามเราก่อนว่ารองรับ ASP หรือไม่ ความผิดจึงตกอยู่ที่ลูกค้าครับ ซื้อของไม่ศึกษาข้อมูลให้ดีก่อน

ถ้าลำบากใจมาก คืนเงินแล้วเชิญออกง่ายกว่าครับ

ผมคิดคล้ายๆ ท่านอื่นครับ คือคืนเงิน ค่าโฮส แต่อาจจะขอหักค่าโดเมน 3 ปีไว้ครับ

อันนี้เห็นด้วย
เราไม่ชำนาญในเรื่องนี้ก็อย่าเสี่ยงเลยครับ

โปรแกรมเมอร์ที่รั้นก็มีถมไปครับ
แค่โชคร้ายเรามาเจอเท่านั้น

สงสารแค่ลูกคุณที่ต้องไปหา host ที่เป็น windows

ถ้ารับก็จะมีปัญหาอื่นๆตามมา

เคลียกับลูกค้าให้เข้าใจก่อนว่า มันลงได้จริงๆ แต่มันไม่ 100% ใช้งานแล้วจะติดปัญหาโน่นนั่นนี่ ไม่เหมือนโฮส windows
ไม่เชื่อก็ ลองไปหาดูเลยว่ามีโฮสเจ้าใหนบ้างที่รองรับ asp ใช้ใช้ linux รับรองว่าแทบจะหาไม่เจอ เพราะมันลงให้รองรับได้จริงแต่มันก็ไม่ 100% เค้าก็ไม่รองรับไปเลยดีกว่า

คำแนะนำง่ายๆก็คือ ถ้าจะใช้ asp ก็ต้องหาเช่าโฮส windows ที่รองรับ asp โดยตรงจะดีกว่า

ผมก็เชื่อว่าโปรแกรมเมอร์ก็พัฒนาบน windows ไม่ได้พัฒนาบน linux หรอก แต่แค่เคยได้ยินมาว่า asp มันลงบน linux ได้ก็แค่นั้น ไอ้ code ที่ตัวเองเขียนก็ไม่เคยเอาไปทดสอบบนโอส linux จริงๆหรอก
ลองให้ลูกค้ากลับไปถาม programmer ว่า โปรแกรม asp ที่เขียน ได้เคยทดสอบการทำงานบนโฮส linux บ้างหรือยัง แล้วตอนพัฒนาทำบนระบบ linux หรือว่า windows ถ้าตอบว่า windows ก็จบ

ถ้าเกรงใจลูกค้าจริงๆ ไม่อยากเชิญออก
ก็เอามาฝากวาง Hosting Windows กับผมก็ได้ครับ

ขอบคุณทุกข้อเสนอแนะครับ

ถ้าเราอธิบายแล้วไม่เข้าใจคืนเงินง่ายสุดแล้วครับ

ทำโฮส Windows ให้ลูกค้าครับ VPS เลย

ต้นทุนต่างกันครับ

ส่วนตัวคิดว่า ปล่อยผ่านไปดีกว่าครับ เดี่ยวลง ให้ใช้ asp.net(asp) ไม่แน่ใจต่อไปจะ effect กับ php อะไรด้วยหรือเปล่า ผมว่าเสี่ยงเปล่าๆครับ ไม่คุ้มๆ

แต่ถ้ามองในแง่รักษาลูกค้า หรือรักษาใจลูกค้า คงต้องหา share host ที่อื่นแล้วเราเป็นคนจ่ายส่วนต่างให้ครับ ส่วนจะกี่ปีก็แล้วแต่กำลังทรัพย์แล้วแหละครับ

ผิดถูกไงขออภัยด้วยนะครับ