สอนเขียน App บน Android รองรับ version 2.3 เปิดประตูสู่นักพัฒนาแอฟบนแอนดรอย

[url=“http://domainhost360.com/training/android.html"][size=“5”][b][u][color="#2E8B57”]*** รอบ 22 - 23 ต.ค. 2554 เปิดให้จองแล้วครับ**

(รอบสุดท้ายเนื่องจากหมดสัญญาเช่าสถานที่แล้ว)[/color][/u][/b][/size]

http://domainhost360.com/information/android.html

บุคคลทั่วไปที่ต้องการเรียนรู้ทางลัดการสร้าง Application บน Android และนิสิตนักศึกษาที่ต้องการเรียนเพื่อทำโปรเจค และปูพื้นฐานเพื่อสร้าง Application ในระดับสูงต่อไป.

เนื้อหาที่สอน

1. Android Introduction

1.1. Pre Knowledge Testing

1.2. ที่มาและองค์ประกอบ Android

1. Development Environment Preparation

2.1. การเตรียม JAVA environment

2.2. การติดตั้ง Android SDK

2.3. การติดตั้ง Eclipse และรู้จัก Eclipse

2.4. การสร้าง Emulator

2.5. การสร้าง Android Project

1. การเชื่อมต่อ Eclipse เข้ากับ Mobile Device

3.1. เริ่มต้นกับ Hello Android

3.2. รู้จักโครงสร้างของ Android Project

3.4. ประเภทของ App บน Android

1. รู้จัก Layout และ Widget โดยการพัฒนา Application แบบ Activity

4.1. ทดลองเขียนโปรแกรมตาม state ของ Life Cycle ของ App แบบ Activity

4.2. สร้าง Layout และWidget แบบต่างๆ

1. การสร้าง Sliding Drawer

2. การสร้าง Menu

3. พัฒนา Application

7.1. การสร้างและการ binding widget

7.2. การเขียนโปรแกรมโดยใช้ Event จาก Widget

7.3. การสร้างหลาย Activity ใน 1 app

7.4. Invoke Activity และการส่งข้อมูลระหว่าง Activity

1. การเชื่อมต่อ GPS กับ Google Map

2. การเชื่อมต่อกับ Server (ดึงข้อมูลจากเว็บไซต์) ภายนอกด้วย JSON

3. การเขียน Preferences ให้ App และวิธีดึงมาใช้เพื่อกำหนดเงื่อนไข

4. ทดสอบ App ที่แต่ละคนพัฒนา

5. การเขียน Notification

6. ถามตอบ / ปัญหา

7. Post Knowledge Testing

วันเวลา-สถานที่ที่ฝึกอบรม

เสาร์-อาทิตย์ที่ 24-25 ก.ย 2554

สถานที่ห้องฝึกอบรมของ DomainHost360.com ใกล้ BTS ศาลาแดง กดดูแผนที่จากลิงค์ด้านล่าง

ค่าใช้จ่ายในการฝึกอบรม

เพียง 2,500 บาท ต่อท่านเท่านั้น สามารถจองที่นั่งโดยคลิ๊กที่ลิงค์ด้านล่าง

http://www.domainhost360.com/customer/cart.php?a=add&pid=37

หรือโทรสอบถามเพิ่มเติมที่ O8l4555lO2 ตั้งแต่ 9.00 น. ถึง 21.30 น. ทุกวัน

หมายเหตุ

1. ต้องนำ notebook มาเอง

2. ราคารวมค่าสื่อการสอนแล้ว

3. ราคานี้รวม coffee break เช้าบ่ายทั้งสองวัน

4. ราคานี้ไม่รวมค่าที่จอดรถอาคาร (โปรดมาทาง BTS เพื่อความสะดวก)

5. จำกัดจำนวนผู้เรียนอยู่ที่ 16 คน

เป็นหลักสูตร ที่น่าสนใจมากครับ และที่สำคัญ ค่าลงทะเบียน ถูกมากๆๆๆๆๆๆๆ แค่ 2,000 บาท (เคยเห็นที่อื่นจัดราคาเป็นหมื่น เลยครับ)

เสียดาย ที่ผมใช้ Android แค่ในฐานะ User ไม่มีความรู้เรื่อง Java ไม่งั้นคงจะได้ไปนั่งเรียนด้วยสักคน

ขอบคุณมากๆ เลยครับ สำหรับ หลักสูตรดีๆ ราคาไม่แพง … เดียวจะช่วยเอาไปกระจายข่าวให้ใน Twitter นะครับ

ขอบคุณมากครับ. ที่ราคาถูกไม่ใช่คุณภาพไม่ดีนะครับแต่เป้าของการจัดครั้งนี้้สำหรับ Android เป็นครั้งแรก อยู่ที่การกระจายกลุ่มผู้สนใจออกไปให้กว้างขึ้น. วิทยากรผู้สอนรับรองเลยว่าแน่นมาก ๆ

ผู้สนใจสามารถจองได้หลักสูตรสองวัน 2,000 กับ topic นี้ก็ถือว่าถูกมาก ๆ

ถูกมากเลยครับ สำหรับผู้เริ่มต้นไปได้หรือเปล่าครับ

ได้ครับ. เพราะสอนแบบ step by step

สามารถดูภาพการเรียนการสอนรอบก่อนหน้านี้ได้ที่ Facebook ของ ThaiAndroiPhone

http://www.facebook.com/album.php?aid=35729&id=122078627813767&fbid=171185562903073

นอกจาก notebook ต้องมีเครื่อง android ไปด้วยหรือเปล่าครับ

เสียดายอยู่ต่างจังหวัด

ถามมาให้แล้วนะครับ

1. ไม่จำเป็นต้องมีโทรศัพท์ Android ไปครับเพราะจะสร้าง Development Environment Preparation ขึ้นมา. แต่ถ้ามีวิทยากรก็จะสอนการ connect ให้ครับ

2. ผู้เรียนควรมีพื้นฐานด้านคอมพิวเตอร์หรือเคยเขียน script มาบ้างแต่ก็ไม่จำเป็นนักเพราะจะมี patten มาให้เป็นตัวอย่างและทำไปพร้อมกันในคลาส

อยากให้มีคอร์ส วิดิโอบ้างจังครับ

จาก…คนบ้านไกล

รอบ 15-16 ม.ค. 2554 เต็มแล้วนะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยประชาสัมพันธ์ ทำให้การจัดงานเป็นไปได้อย่างดี

แมน อบรมด้วยหรอครับ

ไม่ทันได้สมัคร เต็มไปซะก่อน

ไอเดียฉีกดีครับ

*** รอบ 05-06 ก.พ. 2554 เปิดให้จองแล้วครับ**

จะมีอีกเมื่อไหร่ครับ

วันที่ 26-27 มี.ค. 2554 เสาร์อาทิตย์นี้ครับ จองผ่านหน้าเว็บได้เลยครับ

เศร้าครับ ไม่ว่างอะครับรอรอบหน้าต่อไป

คิวมาไม่แน่นอนอะครับ วิทยากร ก็งานชุกเหลือเกิน เดี่ยวเสาร์อาทิตย์นี้ ผมจะไปขอคิวมาใหม่อีกรอบครับของเดือน เม.ย.

เดือน มี.ค. คนติดเชงเม๊งกันเยอะมาก ๆ

*** รอบ 30/04 - 01/05. 2554 เปิดให้จองแล้วครับ**

*** รอบ 25 - 26 มิ.ย. 2554 เปิดให้จองแล้วครับ**