มีใครลง ทั้ง Apache กับ IIS ในเครื่องเดียวกันไหมครับ

หวัดดีครับ คือ ผมใช้ Win2k3 Server + IIS6 มานานแล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอก

ทีนี้ มีลูกค้าอยู่รายนึง

ลองติดตั้ง PHP ลงใน IIS ดูซิครับ
ถ้าใช้ IIS + APACHE ไม่สามารถใช้ port 80(อาจจะต้องไปใช้ port อื่น) ร่วมกันได้จะทำให้ลำบากในการใช้งานครับ

หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ http://codex.gallery2.org/index.php/Gallery2:Installation_on_Windows_Server_2003_and_IIS6

:slight_smile:

คือ ตอนนี้ IIS ผมก็ run php ได้ปกติแหละครับ

ผมลอง ลง php ใหม่ โดยเลือกเป็น. apache มันก็ไม่ได้แฮะ แล้วแถมยังทำ php ใน iis พังอีก 555 แต่เป็น Simulate เอานะครับ เลยไม่เป็นไร

สำหรับท่านที่

บนวินโดว php มันใช้ด้วยกันได้ไม่ใช่เหรอ แค่ unzip เอาไว้เฉยๆ แล้ว apache / iis มันไปเรียกเอง
อยู่ที่ว่า config iis /apache ให้มันรู้จัก php เท่านั้นเอง วิธีการมีบอกใน install.txt ทีี่มากับ php

ปัญหามาจาก คำสั่งหรือค่า environment ของ php บน apache / iis บางตัวไม่เหมือนกัน
ระบบที่ดีควรมีการตรวจสอบ webserver แล้วเรียกใช้ตัวแปรดังกล่าวให้ถูกต้อง
หรือไม่ก็ต้องแก้ไข php script ของลูกค้าในจุดทีี่มีปัญหาซะใหม่