AnyID สมัครกันยังครับ?

พี่น้องครับ ไปสมัครกันยัง? AnyID หรือ PromptPay ตามที่ BOT เปิดตัวออกมา

ผมยังรอดูทีท่าอยู่ ดูเหมือนจะมีเรื่องปวดหัวได้ในภายหลัง

ปล. งานนี้ผมกะดูยาวๆ แล้วค่อยว่ากัน

ยังไม่ได้สมัคร รอดูไปก่อน
ไว้ต้องใช้งานค่อยไปสมัคร พร้อมกับเงินในบัญชีน้อย ๆ :stuck_out_tongue:

ช่องโหว่หรือ bug ของระบบ น่าจะมีอันเป็นเรื่องปกติ

ถ้าใครมีธุรกรรมอะไร ที่ต้องรับเงินจากภาครัฐ ดูเหมือน “ต้องทำ” (ถูกบังคับ) ให้ทำน่ะครับ เพราะเขาจะจ่ายงินผ่านช่องทางนี้เท่านั้น อีกส่วนที่ฟังๆมา คนโดยทั่วไปพากันสนใจก็อีตรงที่ว่า โอนเงินไม่เกิน 5000 ไม่มีค่าธรรมเนียม ของผมเดี๋ยวคงต้องไปทำ

ยังไม่ได้ลองสมัครเลยครับ รอให้มันออกมาเป็นรูปที่ชัดเจนกว่านี้ก่อนดีกว่าครับ

ปกติมีเปิดบัญชีธนาคารหลักๆไว้รับโอนเงินอยู่แล้ว
แต่เดี๋ยวก็คงไปสมัครไว้ (ยังคิดอยู่ว่าจะผูกกับธนาคารใหนดี) เพื่อให้โอนเงินได้จากทุกธนาคาร

ขอรอดูไปก่อนละกัน ยังไม่ค่อยมั่นใจกับระบบรัฐเท่าไหร่

เรื่องเงินทองที่เชื่อมกับ bank ตรงๆ ออกแนว conservative ค่ะ (ขนาดว่าไม่ใช้ debit card จ่ายเงิน online)

เดี๋ยวรอดูการ fraud ลักษณะต่างๆ ที่เกิดขึ้นก่อน และดูวิธีการแก้ปัญหาของพวกแบงค์ต่างๆ และของเจ้าหน้าที่ด้วย ตอนนั้นค่อยมาตัดสินใจอีกที

อ้อ แต่ถ้าต้องมีการรับภาษีเงินได้คืน รัฐระบุช่องทางรับเงินคืนแค่พร้อมเพย์ช่องทางเดียว มันก็ไม่ใช่ภาคสมัครใจเท่าไหร่ละค่ะ

ผมสมัครเรียบร้อยแล้วครับ…ผ่านธนาคารที่เรามีบัญชี

1. เอาบัญชีผูกกับ ID Card และ เบอร์โทร
  2. ใช้ app ของธนาคาร ที่เราเอาเบอร์บัญชีผูกไว้
    ***มีรายการโอนเงินไปปลายทางโดย มีรายการของเบอร์โทรเพิ่มขึ้นมา (แต่ยังไม่ได้ลอง) ก็ยังโอนเงินไปยังเบอร์บัญชีเหมือนเดิม
    ***ต้นทาง…ตัดเงินจากเบอร์โทรหรือ ID card หรือเอาพวกนี้ไปเบิกเงินไม่ได้ ต้องใช้บัญชีธนาคารอย่างเดียว (app ธนาคารปัจจุบันนี่แหล่ะ ยกเว้นธนาคารชาติทำ app ออกมา)
    ***ค่าธรรมเนียมที่พวกเราคนไทยเสียให้ธนาคารปีละหมื่นกว่าล้านบาท คงลดลงไปเยอะ
1 Like

ตอนนี้ยังไม่สมัครครับ แต่ถ้าสมัครจริงๆคงจะต้องเปิดบัญชีใหม่มาเพื่อผูกโดยเฉพาะ

This topic was automatically closed 90 days after the last reply. New replies are no longer allowed.