ถาม admin windows server ทั้งหลาย

ก่อนอื่นต้องขอบอกว่า ไม่แน่ใจว่าโพสต์ถูกห้องมั้ยนะครับ ถ้าไม่ถูก ขออภัยด้วยนะครับท่าน mod

เข้าคำถามเลยนะครับ

เวลาทำงานปกติ 8.30 -16.00 สามารถ remote ได้ หลังจากนั้นหรือวันหยุดจะ remote ไม่ได้เลย

ผมใช้ remote desktop ครับ มันแจ้ง error ตลอดเลยครับ

ใครพอมีความรู้ ผมขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

ปอ…

เป็น windows server 2003 ใช่ป่าวครับ แล้วเป็น Server ส่วนตัวที่เรา Manage เองรึป่าวอ่าครับ

ปรกติแล้ว มันก็รีโหมทชั่วโมงอยู่แล้วนะครับ แน่ใจนะครับว่าไม่ได้เป็นที่เน็ต adsl ของเราเอง

แล้วแจ้งเออเร่อ มันแจ้งว่ายังไงครับ

สอบถามผู้ดูแลระบบ network ในองค์กร
สอบถามผู้ดูแลตู้ (ISP)

อย่าพึ่งไปยุ่งกับ system os จนกว่าจะได้สอบถามทั้งสองข้อและได้คำตอบมาแล้ว

โดนอำนาจมืด block ปล่าวครับ
แบบว่าเปิด block เป็นช่วงเวลาที่ router หรือ gateway

ขอตอบเป็นท่าน ๆ ไปดังนี้นะครับ
ถาม เป็น windows server 2003 ใช่ป่าวครับ แล้วเป็น Server ส่วนตัวที่เรา Manage เองรึป่าวอ่าครับ
ปรกติแล้ว มันก็รีโหมทชั่วโมงอยู่แล้วนะครับ แน่ใจนะครับว่าไม่ได้เป็นที่เน็ต adsl ของเราเอง
แล้วแจ้งเออเร่อ มันแจ้งว่ายังไงครับ
ตอบ เป็น server 2003 R2 ครับ และเค้าให้สิทธิผม manage ได้หมดครับ ส่วนเรื่อง adsl คงไม่ใช่เพราะลองทั้งที่ทำงานและบ้านเพื่อนไม่มีปัญหา ลองกลางวันนะครับ แต่พอกลางคืนลองจากออฟฟิศก็ไม่ได้เช่นกัน

ถาม สอบถามผู้ดูแลระบบ network ในองค์กร สอบถามผู้ดูแลตู้ (ISP)
ตอบ เคยสอบถามไปก็ได้คำตอบแค่ว่า “ไม่ทราบครับ” , “ไม่รู้ครับ” , “ผมว่าน่าจะได้นะครับ” ประมาณนี้ตลอดเลยครับ

ถาม โดนอำนาจมืด block ปล่าวครับ แบบว่าเปิด block เป็นช่วงเวลาที่ router หรือ gateway
ตอบ เรื่อง block ช่วงเวลานี่ผมไม่รู้ครับ คือผมไม่เคย block router และไม่รู้ว่ามันทำได้ ( ขอบคุณมาก ๆ ครับ ถือเป็นความรุ้ใหม่อย่างยิ่ง ) ส่วนด้าน อำนาจมืด นี่ก็หวั่น ๆ อยู่ครับ เพราะผมรับงานตัดหน้าบริษัทมาซึ่งผมเป็นบุคคลธรรมดา

ปล.งานนี้หน่วยงานราชการเค้าให้งบมาโดยให้ผู้รับพัฒนาระบบ ยื่นรายงานว่างวดไหนทำอะไรให้บ้าง ภาพรวมทำอะไรให้บ้างและคิดราคาเท่าไหร่ ที่ผมได้เพราะผมรับดูแลให้ทั้งปีเลยหน่ะครับ และราคาถูกกว่าบริษัทบริษัทหนึ่ง อีกทั้งยังนำเสนอน่าสนใจกว่าบริษัทนั้นครับ

ขอบพระคุณทั้งสามความเห็นซึ่งถามมาให้ผมเริ่มหาคำตอบนะครับ

ขอบคุณครับ
รัก เคารพ และนับถือ THT และสมาชิกทุกท่านครับ
ปอ…

ปล.สอง หากแก้ไม่ได้จริง ๆ จะมาประกาศรับสมัครมือปืนใน THT เพื่อให้ manage server ให้อีกครั้งครับ :slight_smile:

-Server ตั้งอยู่ IDC หรืออยู่ที่หน่วยงานของลูกค้า
-ใครเป็นคนกำหนด (config) ค่าต่างๆ

• user ที่ใช้ remote ใครเป็นคนสร้างหรือกำหนด

เคยเห็นแวบๆ (ไม่แน่ใจ) บน win สามารถกำหนด User ว่าให้ทำงานวันไหน เวลาไหนได้ด้วย

ผมว่าข้อนี้ไร้ประโยชน์ครับ
ปัญหาไม่ได้เกิดจากคุณ
แต่เกิดจากเครื่อข่ายมากกว่า

ตัว windows เองก็เปิด block เป็นช่วงเวลาได้
แต่โดย default มันปิด option นี้เอาไว้

Server ตั้งอยู่ที่…IDC ของลูกค้าครับ ( ต้องกราบขอโทษด้วยที่ต้องปิดหน่วยงานนะครับ ขอโทษจริงๆ )
เรื่อง config มันจับกันหลายมือครับ แต่คนที่ขาย server ให้หน่วยงานเป็นคน config ครับ
userที่ใช้ remote นี่ admin ที่ดูแล IDC กำหนดให้ครับแต่ลองเช็คแล้วให้สิทธิผมเป็น administrator ของเครื่องเพราะผมต้องเขียนระบบให้เค้าครับ

ขอบคุณครับ
ปอ…

ปัญหาเกิดจากในเครื่องแน่นอนฟันธง :smash:

ปล. หากคุณไว้ไจผม…ส่ง ข้อมูล remote มาที่ pm จะดูให้จบ

ก่อนอื่น… ผมขอขอบคุณที่คุณให้ความไว้วางใจกับทางผมมาก่อนนะครับ (ซึ่งจุดนี้ผมถือว่าผมต้องการมากที่สุดในอาชีพ System Admin อย่างผม)

จากที่ผม remote ด้วย remote desktop บนเครื่อง Mac ผมเข้าได้ปกติ
ผมจึงหยุดในการดำเนินการใดๆต่อ… เนื่องจากเวลานี้ก็ 18.30 น.
ซึ่งมันผิดไปจากโจทย์ของปัญหาที่คุณแจ้งมาให้แก้ครับ

รบกวนตรวจสอบระบบอินเตอร์เนทของคุณเองก่อนครับ ปัญหาไม่ใช่ฝังเซอร์เวอร์แต่อย่างใด (ฟันธง)

ข้อแนะนำเพิ่มเติม
เนื่องจาก windows 2003/R2 Service Pack 2 ออกมานานพอสมควรแล้วนะครับ… อยากให้คุณ update services pack 2 windows 2003/R2 ด้วยครับ หากไม่มีก็เอาที่ผมก็ได้ครับ

ปล. สำหรับค่าตอบแทน… ไม่มีครับ ได้รับความไว้ใจก็ดีใจแล้วครับ และยินดีให้ความช่วยเหลือหากไม่เข้าเนื้ออะไรผมครับ

ฝั่ง internet ที่บ้านผมไม่น่าจะเกี่ยวครับ เพราะ remote ได้ทุกเครื่องยกเว้นเครื่องนี้ ซึ่งเมื่อตอนเย็นก่อนจะให้ account ทางคุณ smartnet ไป ผมก็ยัง remote เข้าได้

สรุปว่าวันนี้อาการแปลกไปจากเดิมครับ ไม่รู้เป็นเพราะที่ผมเข้าไปร้องเรียนกับผู้ใหญ่ในหน่วยงานเมื่อเช้ารึเปล่า คือมาถามในบอรืด THT เพราะว่าจะหาที่ปรึกษาไว้เป็นแผนสองถ้าเค้าไม่แก้ไขให้หน่ะครับ

ยังงัยก็ขอบคุณมากนะครับ และหากเจอ error อีกผมจะ capture มาให้ดูนะครับ

ขอบคุณครับ
ปอ…

เสียดายที่ยังไม่ถึงขั้นแผนสองเลยนะ… แค่บอกว่าจะมาหามือปืนใน tht แค่เนี้ยทำเป็นกั๋วๆๆไปได้ ฮ่าฮ่า lol lol lol

ปล. แถวนี้มีมือปืนรับจ้างเยอะครับ :smash: