ขอ Admin แก้ไข กระทู้นะครับ คิดจะทำ load balance server ครับขอคำแนะนำด้วยครับ

ตอนนี้ผมคิดที่จะทำ web server load balance ดู โดยใช้ เครื่อง 3 เครื่อง แล้วติดตั้ง package ดังนี้ครับ
server 1 ลง piranha เอาไว้ทำ virtual ip หน้าด่าน กระจายโหลด
ส่วนอีก 2 server ลง centos ติดตั้ง php mysql ปกติ

ผมติดในส่วนของการ ทำอย่างไรให้ server web ทั้ง 2 ตัว มีข้อมูลที่เหมือนกันทั้ง code และ database ใส่วนของ Database ถ้าติดตั้ง mysql replication master <–> master จะดีมั๊ยครับ ส่วนในเรื่องของ data ที่เป็น code ถ้าใช้ rsync จะดีมั๊ยครับ แล้วถ้ามีคนใช้งานมากๆๆ จะมีผลกับระบบอย่างไร รวมถึง หากเว็บมีการ login เข้าระบบโดยใช้ session จะยังสามารถใช้ session อีก เครื่องได้หรือปล่าวครับ เมื่อมีการเรียกใช้งาน web สลับ server ไปมา

และหากไม่ดี ผมควรใช้ระบบใหนดี ในการทำ load balance web server

รบกวนขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขออนุญาติย้ายนะครับ Admin

ดึง data จากที่เดียว mount ผ่าน nfs ง่ายไม่วุ่นวาย
database แยกมาต่างหากอีกเครื่อง

เรียนถามคุณ kke ครับ
ถ้าใช้งาน load balance โดยใช้ nfs นี้ ถ้ามีการใช้งาน หนักๆๆ จะมีปัญหากับระบบ file ในการ อ่านเขียนหรือปล่าวครับ