Add user แล้ว da ไม่ส่ง mail

คือมีปัญหาอ่ะครับ เวลาส่งเมล์จากระบบ อะไรนี่ ได้ปรกทุกๆอย่าง

แต่ถ้า add user แล้ว da จะส่ง รายละเอียดนั้นๆใช่ใหมครับ แต่นี่มันไม่ส่้งให้

ก็คือกรณีที่สร้าง account ใหม่

ลอง check ใน mail queue ยังครับ
ว่ามีค้าหรือเปล่า

ช่วยโพสต์ให้ถูกห้องด้วยนะครับ

เรื่องทางเทคนิค และอื่นๆ ทุกอย่าง ที่เกี่ยวกับ CP แนะนำให้ลงห้อง CP นะครับ ขอบคุณครับ

[ย้ายไป control panel]

:smash: :smash:

ip ใหม่ บางที มีปัญหาเรื่องเมล ครับ โดยเฉพาะ hotmail

แต่นี่เป็นทุกยี่ห้อเลยครับ yahoo gmail hotmail … ถ้าเขียนเมล์ส่งอ่ะครับ ส่งได้

gเป็นเหมือนกันเลยครับ

[quote author=naruphos link=topic=11693.msg114157#msg114157 date=1212945078]
gเป็นเหมือนกันเลยครับ

ลองดู log ก่อนนะครับ ว่า da ไม่ส่ง หรือส่งแต่ปลายทางไม่ได้รับ
อาการ da ไม่ส่งเมล์ตอน add นี่ผมไม่เคยเจอครับ

ลองแล้วครับไม่มีใน Mail Queue เลยครับ

ดูใน Log แล้วเป็นแบบนี้หรือเปล่าผมก็เป็นยังแก้ไม่ตกเลย
2008-06-08 23:16:04 1K5NYo-0007yF-1p => xxxxx@hotmail.com F=<diradmin@server.xxxxx.com> R=lookuphost T=remote_smtp S=2070 H=mx2.hotmail.com [65.54.244.40] C=“250 mail from IP xxx.xxx.xxx.xxx soft failed sender ID check. Please ensure this IP is authorized to se”

เป็นเฉพาะ hotmail ใครรู้ช่วยทีครับ

ใน Mail Queue

SPF ทำไงเหรอ

SPF ใน DA ทำไว้ถูกต้องดีแล้วครับ ลองดู revdns เพิ่มเติมด้วย

ผมเคยใช้วิธีสร้างเครื่องเสร็จใหม่ๆก็ส่งเมล์เข้า hotmail แล้วมันจะไปติดที่ junk box

ขออนุญาตขุดครับ

ผมก็เป็น เพิ่งซื้อ DA มา ส่งเข้าพวก อีเมล์ฟรี ไม่ได้เลยครับ

มีใครแก้ได้แล้วบ้าง

ช่วยบอกวิธีหน่อยครับ

ทำ Reverse DNS รึยัง

ถ้าใช้ DNS ของ onlinenic จะทำ Reverse DNS ยังไงครับ? เพราะืทาง onlinenic ก็บอกว่า dns ของเขาทำไม่ได้?

reverse DNS ต้องใช้ ISP ที่เราวางเครื่องไว้ทำให้ครับ ไม่เกี่ยวกับ Onlinenic

แล้วถ้าในกรณีที่เป็น web host หล่ะครับ ใช้ DA ให้ทำ RDNS แค่ Domain หลักก็พอใช่หรือเปล่าครับ? พอดีว่าก่อนจะมาใช้ DNS ของ onlinenic ที่ host เก่าเขาให้ทำ RDNS เองได้เลยนะครับ