การแก้ใขปัญหา add domain ไม่ได้ ทั้งๆที่โดเมนไม่มีในระบบ

การแก้ใขปัญหา add domain ไม่ได้ ทั้งๆที่โดเมนไม่มีในระบบ แต่แจ้งว่ามีโดเมนบนระบบ (เห็นถามเข้ามา 2 คน เลยเอามาโพส์ตครับ)

CP: DirectAdmin

เจอกับตัวครับ บางครั้งมันจะแจ้งๆราวว่า Apache มันเจ้ง(ซะงั้น) สุดท้ายส่วนใหญ่ rebuild apache กันแต่ก็ไม่หาย(ฮา) ครับผม

วิธีนะครับ
SSH
#vi /etc/named.conf

จากนั้นเลื่อนลงมาเรื่อยๆจะมี zone domain ครับ ให้เราหาชื่อโดเมนที่เราต้องการนะครับ ถ้าเจอชื่อโดเมนที่เราต้องการแล้ว(โดเมนที่แอดไม่ได้)
ให้ลบบรรทัดนั้นๆออกไปครับ จากนั้น save แล้ว add domain ได้เลยครับ

เพิ่มเติมครับ
#cd /var/named/
ให้ลบชื่อโดเมนที่แอดไม่ได้ด้วยครับ เช่น domain.com.db

#service named restart

ด้วยนะคับ

อันนี้เป็นกรณีที่เราเคย add domain เข้าไปแล้วครั้งไม่ว่าจะเป็น domain pointer หรือว่ากรณีใดๆก็ตาม นะครับ

แสดงว่าเครื่องมี load สูงอยู่แล้วไป manage user delete มันเลยทำงานไม่ครบ

อันนี้หมายถึงกรณีที่ลูกค้าทำ multi domain ครับ