สอบถามการ Active Windows

เนื่องจากช่วงนี้ลง Windows ใหม่บ่อยครั้งครับ จึงต้อง Active บ่อยครั้ง
จนล่าสุดระบบ Active มันแจ้งว่ามีการ Active โดยใช้ CD-Key นี้ไปแล้วครับ

จะมีวิธีแก้ไขยังไงครับ แล้วจะป้องกันได้อย่างไร ในกรณีที่ต้องลง Windows ใหม่บ่อยๆ

ปล. Win XP Home แท้ครับ

เลือก Activate ทางโทรศัพท์ครับ

อาการเดียวกันครับ

เอ่อ คือผมหมายถึงว่า Activate ทาง Internet ไม่ผ่านแล้ว ยังสามารถ Activate ทางโทรศัพท์ได้นะครับ
โทรไปตามเบอร์ที่ขึ้นมาหน้าเครื่องนั่นละ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นแบอร์ 1800 โทรฟรี ไม่เสียค่าโทรครับ

คงไม่ใช่ 1800 ครับ เพราะโทรไปแล้วมันแจ้งว่าไม่มีหมายเลขที่เรียกครับ

ที่ผมเคยโทรทางโทรศัพท์ คือมันจะให้ระบุหมายเลข CD-Key ของเรา และจะได้รหัสมาประมาณ 25 หลัก
แต่พอ Submit ก็เกิดอาการเดิมครับ

ที่คุณ Pantiphost.com แนะนำ ใช่ลักษณะแบบนี้หรือเปล่าครับ

แล้วโทรไปที่เบอร์อะไรมาละครับนั่น ?
ถ้ากดเข้าไปที่ระบบอัตโนมัต มันก็จะเหมือนเดิมแหละครับ
ให้กดเข้าไปหา operator ที่เป็นคนน่ะครับ เขาจะถามรหัสที่ขึ้นมาที่หน้าจอ แล้วเขาก็จะให้ code เรามาชุดนึง
เตรียมกระดาษปากกาไว้ด้วย

เท่าที่จำได้เบอร์ที่ผมโทรไปเป็นที่สิงคโปร์ ครับ คุ้น ๆ ว่าจะเป็น 1800 XXX XXX ( ไม่ไช่ 1800 เฉย ๆ

[quote author=Pantiphost.com link=topic=10369.msg101259#msg101259 date=1205646143]
แล้วโทรไปที่เบอร์อะไรมาละครับนั่น ?
ถ้ากดเข้าไปที่ระบบอัตโนมัต มันก็จะเหมือนเดิมแหละครับ
ให้กดเข้าไปหา operator ที่เป็นคนน่ะครับ เขาจะถามรหัสที่ขึ้นมาที่หน้าจอ แล้วเขาก็จะให้ code เรามาชุดนึง
เตรียมกระดาษปากกาไว้ด้วย

เท่าที่จำได้เบอร์ที่ผมโทรไปเป็นที่สิงคโปร์ ครับ คุ้น ๆ ว่าจะเป็น 1800 XXX XXX ( ไม่ไช่ 1800 เฉย ๆ

license มันจำกัดจำนวนครั้งของการลงใหม่ครับ
เข้าใจว่าลงบ่อยจนมันเกิน limit ไปแล้วก็เลยไม่ผ่านซะงั้น

ว่าจะซื้อ license vista ซะหน่อย

มาเจอกระทู้นี้ ต้องคิดใหม่ซะแล้ว ชอบลง windows ใหม่บ่อยซะด้วย :sleep:

น่านซิ…

ปีๆ นึง ก็ลงใหม่ไม่ต่ำกว่า 5 ครั้ง

ทำไมต้องจำกัดจำนวนครั้งด้วยน้อ…

เกิน limit ยังไงก็ลงได้ครับ ทำมาแล้ว
แต่ตอนโทรไป เขาจะเช็คในระบบว่าเราใช้เกินไปแล้ว ก็อธิบายเหตุผลไปเท่านั้นเอง
เพียงแต่ตอนกรอก key เข้าไปน่ะ ดูดี ๆ มันเยอะมาก ถ้าทำแล้วไม่ผ่าน มีอยู่อย่างเดียวคือกรอกผิดครับ
ลองขอไปใหม่อีกที ตอนทำต้องอยู่หน้าจอด้วย กรอกไปพร้อม ๆ กับที่เขาบอกเลยก็ได้ ทำแล้วได้ไม่ได้ก็บอกเขาไป

หรือถ้าไม่ได้จริง ๆ ก็แอนตี้มันไปซะเลย

วิธี Backup file activate ก่อน Format เครื่อง
Copy ไฟล์ เก็บไว้ดัีงนี้ครับ

C:\Windows\SYSTEM32\wpa.bak
C:\Windows\SYSTEM32\wpa.dbl

พอ Format เครื่องเสร็จเข้า Safe-Mode แล้วก็อปปี้ไฟล์ที่เก็บไว้ ลงไปคืนที่เดิม

นึกขึ้นได้ ที่ว่าแท้เนี่ย ได้มายังไงครับ
OEM ติดมาพร้อมกับเครื่อง Brand หรือว่าซื้อเป็นกล่อง เป็นซองมา

ขอบคุณครับ

ซื้อมาเป็นกล่องครับ

ผมขออนุญาต Lock กระทู้ ณ ที่นี้ นะครับ
อันเนื่องจาก Reply ของคุณ Pantiphost.com และ ICOM

[quote author=Pantiphost.com link=topic=10369.msg101294#msg101294 date=1205655907]
เกิน limit ยังไงก็ลงได้ครับ ทำมาแล้ว
แต่ตอนโทรไป เขาจะเช็คในระบบว่าเราใช้เกินไปแล้ว ก็อธิบายเหตุผลไปเท่านั้นเอง
เพียงแต่ตอนกรอก key เข้าไปน่ะ ดูดี ๆ มันเยอะมาก ถ้าทำแล้วไม่ผ่าน มีอยู่อย่างเดียวคือกรอกผิดครับ
ลองขอไปใหม่อีกที ตอนทำต้องอยู่หน้าจอด้วย กรอกไปพร้อม ๆ กับที่เขาบอกเลยก็ได้ ทำแล้วได้ไม่ได้ก็บอกเขาไป

หรือถ้าไม่ได้จริง ๆ ก็แอนตี้มันไปซะเลย