โดนขโมยโดเมน และทั้ง account ที่ godaddy.com ครับ

เริ่มโดนแฮควันที่ 30 มกราคม สำเร็จตอนเที่ยงเมื่อวานวันนี้ มารู้ตัวตอน 2ทุ่มครับ

โดเมนที่สมัครไว้ เข้าไม่ได้ทั้ง 3 เว็บ คือ

www.thaiuvprint.com
www.thaiphotoprint.com
www.likemecase.com

เว็บโดนชี้ dns ไปยังที่อื่นแล้ว ตอนนี้เครียดมาก ทั้ง 3 เว็บผมทำมาขายของออนไลน์กับ โปรโมทร้าน ซึ่งเป็นอาชีพของผม

ตอนนี้ผมไม่สามารถกู้คืนอะไรได้เลย เนื่องจากโดนเปลี่ยนหมด ทั้ง email user แต่ email ที่ใช้สมัครผมเข้าได้ปรกตินะครับ ไม่โดนแฮค

ได้คุยกับทาง chat support ของ godaddy แล้ว ทำไรไม่ได้ ได้แต่ยื้นเรื่องไปใน changeupdate.com (ตอนนี้ได้ยื้นเรื่องกรอกข้อมูลไปแล้ว) ให้ผมรออีก 2-3 วัน จะมีการติดต่อกลับมา

ไม่รู้ว่าแฮคได้ยังไง ผมตั้ง user กับ รหัส ไม่ได้สัมพันกัน ไม่น่าจะมีการเดาได้ และ email ผมใช้ gmail ก็ไม่ได้โดนแฮค แต่เขาเอาแอดเค้าผมไปได้

มีอีเมล์มาแจ้งเตือนนะครับว่า มีการเปลี่ยนแปลงข้อมูลของโดเมนเมื่อวานนี้ ให้เรากดยกเลิกได้ แต่ไม่ทันการแล้วครับ

ต้างการความช่วยเหลือครับ ไม่ทราบว่าเหตุการณ์แบบนี้ ทำยังไงได้บ้างครับ ผมมีโอกาสได้โดเมนคืนไหมครับ

กระทู้เดิม
http://www.thaiseoboard.com/index.php/topic,417690.msg5461982/topicseen.html#new

เหมือนว่าเค้าเข้ามาอ่าน email คุณได้ด้วยเลยครับ… เปลี่ยนรหัสอีเมลก่อน แล้วก็ ถ้าซีเรียสจริงๆ ลองติดต่อ dotarai.com ดูว่าพอจะมีทางช่วยอะไรได้บ้างมั้ยนะครับ

ทำไมต้องติดต่อ dotarai => เค้าเป็น accredited registrar (คนที่มีสิทธิยิงคำสั่งจดโดเมนเข้าหา registry โดยตรง) เจ้าเดียวในประเทศไทยครับ น่าจะคุยง่ายกว่าไปคุยภาษาต่างประเทศเยอะ…

เป็นกำลังใจให้ครับ แนะนำเวลาประสานงานไม่ควรคุยทาง Chat ครับ
เรื่องแบบนี้ต้อง Ticket เท่านั้นครับ ให้ลองทำการ ticket ทักท้วงไปยัง godaddy เพิ่มเติมครับ

โดยปกติแล้วการ update information ต้องได้รับการ approve ทางอีเมล์
ฉนั้นให้คุณรีบเปลี่ยนรหัสผ่านอีเมล์ก่อนครับ ปกติแล้วไม่ approve มันเปลี่ยน owner โดเมนไม่ได้นะครับ และเมื่อเปลี่ยนโดเมนจะถูก lock 60 วันไม่ให้โอนย้าย หรือเปลี่ยน information อีก

อันนี้ผมเพิ่งโอนย้ายโดเมน godaddy to godaddy account ก็ยังถูก lock เลยครับ

• โดเมนที่ผมจดใช้นี่ ไม่เคยเอาไว้กับโอละพ่อเลย ถูกจริง แต่เสี่ยงเยอะ

เป็นกำลังใจให้โชคดีครับ

แอดเค้าผม เข้าไม่ได้แล้วครับ โดนเปลี่ยน user เมล์ รหัส ครับ เปิด Ticket ไม่ได้

ผมก็ว่ามันต้อง approve ทางอีเมล์ แต่ไม่รู้มันแฮคไปได้ยังไงครับ

มีอีเมลบอกว่า lock 60 วันอยู่ครบัตอนนี้

Important: The previous owner placed a 60-day inter-registrar transfer lock on the domain(s). You won’t be able to move anything until 3/31/2019.

ลอง ticket ไปเรื่อง ว่าทำไมถึงมีการเปลี่ยน information
ทั้งที่ไม่มีการ approve ทางอีเมล์ ถ้ามั่นใจว่า ไม่ได้ถูก hack email ก่อนหน้านะครับ