- -a ท่านใดสอนลง plesk 8 For Freebsd หน่อยครับ

• -a ท่านใดสอนลง plesk 8 For Freebsd หน่อยครับ

Unable to locate gtar on your system.
Please, install the archiving software and retry installation.

ลงแล้วมันบอกแบบนี้อะครับงงฮับ

มือใหม่หัดขับเลยครับผม

ที่นี่ครับ

โหลด plesk มา พอแตก ไฟล์แล้วจะมี
gettext-0.14.5.tgz , libiconv-1.9.2_1.tgz , gtar-1.15.1_2.tgz , perl-5.8.8.tgz
อยู่ใน folder thairdparty…

วิธีลง gtar-1.15.1_2.tgz
พิมพ์
pkg_add gtar-1.15.1_2.tgz

ลองดูละกันครับ :slight_smile:

มือใหม่จริงๆ ก็ ตามที่คุณ kke แนะนำเลยครับ ชัวร์

ขอบคุณมากครับ พอดีกว่าได้ คีย มานะครับ เลยอยากลองทุกทีไม่เคยลองเพราะว่าลงเครื่องแบบเพรียวไม่เคยใช้พวก plesk เลยครับ น่าสนใจหลักสูตรเหะแต่ผมยังเป็นนักศึกษาอยู่เลยครับไม่มีรายได้ไร อยากเรียนเหมือนกันครับ

ไว้กลับบ้านแล้วจะลองแล้วจะมาบอกผลนะครับ

ขอแสดงความนับถือ