ด่วน! จิบกาแฟ ครั้งที่ 5 (seo.in.th)

You’ve Got Dollar with Google AdSense

จากกระแสการทำเว็บไซต์ที่เติบโตและได้รับความนิยมอย่างมากในตอนนี้
ถึงกับมีการรวมกลุ่มคนที่สนใจการหารายได้ทางด้านนี้โดยเฉพาะ ซึ่งเหมาะสำหรับ
เว็บมาสเตอร์, โปรแกรมเมอร์ หรือบุคคลทั่วไปที่สนใจการหารายได้ผ่านอินเตอร์เน็ต
ทั้งนี้ การหารายได้จาก Google AdSense หรือ Contextual Advertising นี้
ยังพัฒนากลุ่มคนที่สนใจเรื่อง Search Engine Optimization (SEO)
ให้เติบโตขึ้นอย่างมาก เนื่องจากต้องมีการปรับปรุงเว็บไซต์ เพื่อสร้าง Traffic
จาก search Engine ต่างๆ

โดยในการพูดคุยครั้งนี้ทางชมรม TSEMC (Thailand Search Engine Marketing Club) ได้ร่วมกับเจ้าหน้าที่ และผู้ก่อตั้ง ThaiSEOBoard.com
โดยได้เชิญคุณโซวบังท้ง, คุณยุด และคุณหนึ่ง เข้าร่วมงานเพื่อให้ความรู้สำหรับผู้สนใจทุกท่าน
ตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงระดับที่สามารถสร้างรายได้ให้เกิดขึ้นได้จริง พูดคุยในเรื่องวิธีการใช้งาน TWG แบบเจาะลึก
และการปรับแต่งให้ได้ผลสูงสุด พร้อมกับร่วมพูดคุย บแลกเปลี่ยนความรู้ในการก้าวสู่วงการ Internet Marketer อย่างมืออาชีพ
ในการสร้างเว็บไซต์เพื่อหารายได้รูปแบบใหม่นี้ ทั้งนี้ ทางชมรมได้เชิญคุณปภาดา (คุณเปิ้ล) ผู้เขียนหนังสือ
"รวยด้วยคลิก Google AdSense ขุมทรัพย์โลกออนไลน์" และคุณอรรคพล (คุณเดย์) ผู้เขียนหนังสือ
"ปรับแต่งเว็บไซต์ให้ดังสุดๆ Search Engine Optimization" มาร่วมพูดคุยสนทนากับแบบสบายๆ ในครั้งนี้อีกด้วย

แขกรับเชิญ
คุณโซวบักท้ง (นนท์)
คุณยุด
คุณหนึ่ง
คุณเปิ้ล
คุณเดย์

กำหนดการ
“ You’ve Got Dollar with Google AdSense ”
วันอาทิตย์ที่ 8 ตุลาคม 2549
เวลา 12.00 น. - 17.00 น.

You’ve Got Dollar with Google AdSense ค้าบ
ไม่ใช่ You’re

แก้ไขให้เรียบร้อยคัรบ ขอบคุณ ICEZ มากมายครับ

ปุ๊ก

แก้ไม่หมดรึเปล่า

“You’ve Got Dollar with Google AdSense”

แก้ไขเรียบร้อยครับท่านทอง

ยังไงเรียนเชิญสมาชิก THT ไปร่วมแจมนอกรอบกันได้นะครับ
ผมเป็นคนตั้งกระทุ้เรื่องพวกนี้อีกแล้ว หวั่นๆ ใจอยู่เหมือนกัน…
แต่ว่า แต่ละท่านที่เชิญมานี่เดือนนึงๆ 7 หลักนะครับ ถ้าสนใจ
ไปฟังกันครับ ถึงไม่เกี่ยวข้องแต่อาจจะมีไอเดียดีๆ มาปรับปรุงได้ครับ

ปุ๊ก

อยากไปร่วมงานจังเลยครับ
แหม่ ดัน เรียนอยู่ตั้งโคราช มีงานดีดี อดไปทุกที -*- เห่อ :slight_smile:

ผมขอลงชื่อไว้ด้วยคนครับ ไปนั่งฟัง

น่าสนแฮะ ตรง 7 หลักเนี่ยแหละ

[quote author=bunpot link=topic=4320.msg34348#msg34348 date=1159715066]
ผมขอลงชื่อไว้ด้วยคนครับ ไปนั่งฟัง

สวัสดีครับทุุกท่าน

ผมเพิ่งได้สมาชิกได้เมื่อสักห้านาทีที่ผ่านมานี่เอง ไม่ทราบว่าจะขอไปร่วมวงสนทนาด้วยได้หรือไม่ เพราะไม่รู้จักใครสักคนเลยครับ

(พยายามสมัครสมาชิกมาสองวันแล้วด้วยอีเมล์่ของ Hotmail แต่ไม่ว่าจะพยายามทำอย่างไรก็ไม่มีอีเมล์ส่งมาให้ activate เลยต้องสมัครใหม่ด้วยอีเมล์ของ Gmail ครับ, เสียดายชื่อ username ตัวแรกมาก)

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
ด้วยความเคารพ
ใบหญ้า

วันอาทิตย์จะถึงนี้แล้วนะครับ ใครจะไปบ้างรบกวนขอรายชื่อด้วยนะครับ
เพื่อที่จะทำสรุปยอดต่อไปครับ (ต้องสรุปยอดทั้ง 3 บอร์ดอ่ะคัรบ)

ขอบคุณครับ
ปุ๊ก

ผมไปครับ ต้องไปแจ้งที่ เว็บ seo ด้วยหรือเปล่าครับ

รายงานตัวที่ไหนครับเนี่ย พรุ่งนี้แล้ว จะทันหรือเปล่าเอ่ย -*-

ลงชื่อได้ตามต้นสังกัดเลยครับ ที่ไหนก็ได้แต่ไม่อยากให้ซ้ำนะครับ
เดี๋ยวจะปนกัน ผมจะรวบรวมรายชื่อทันมั๊ยเนี้ย เห้อ…

ปุ๊ก

แล้วเจอกันพรุ่งนี้ครับ

งานเป็นไงบ้างอ่ะครับ เพิ่งกลับจากภูเขามาเลยอดไป

[B]สรุปการนัดจิบกาแฟ SEO Meeting #5[/B]

หลังจากที่ได้นัดเพื่อนๆ สมาชิกทั้ง 3 บอร์ด ร่วมงานจิบกาแฟ
และพูดคุยเกี่ยวกับ Google AdSense ได้ผ่านพ้นมาแล้ว
และได้รับการตอบรับจากเพื่อนๆ สมาชิกทั้ง 3 บอร์ดเป้นอย่างดี
โดยมีสมาชิกมาจาก seo.in.th, thaiseoboard.com
และ thaihosttalk.com

ผมไปถึงงานประมาณ 12.15 น. มีคุณบรรพตจาก THT
ติดต่อเข้ามาก่อนเลยครับ เห้นว่ามาถึงตั้งแต่ 11 โมงแล้ว
พี่ต๊ะ พี่ต้น และคุณเอฟ มานั่งจับกลุ่มอยู่ก่อนแล้ว และได้พูดคุยทั่วไปกันนิดหน่อย

คุณโซว และ… ตามมาสมทบ และเพื่อนๆ ท่านอื่นตามมาสมทบตามลำดับ

โดยในงานวันนี้ผมอยากเห็นเพื่อนๆ พูดคุยแลกเปลี่ยนแชร์ไอเดียกัน
ถาม/ตอบ โดยเราได้เริ่มต้น Start กันเมื่อเวลา 13.00 โดยประมาณ
ก็เป้นการแนะนำตัว สอบถามเรื่องการงาน รายได้ที่เกิดจาก Google AdSense
และจำนวนเว็บไซต์ที่ทำไปได้ (แอบเช็คยอด) ซึ่งเพื่อนๆ หลายๆ คนไปได้หลายเว็บแล้ว
ฉะนั้น ใครที่ยังช้าหรือยังรออยู่ก็เร่งมือกันหน่อยนะครับ

จากนั้นก็เป็นการถามตอบ แลกเปลี่ยนเทคนิค แต่เนื่องจากไม่มี AGENDA ที่ชัดเจน
จึงอาจจะทำให้ control ยาก ซึ่งผมเองต้องขออภัยทุกท่านที่เดินทางมาด้วยครับ
ตัวอย่างที่มีถามๆ กัน นิดหน่อยนะครับ

• การใช้ TWG
  • การปรับแต่งเว็บที่เจนจาก TWG
  • เรื่องการจดโดเมนเนมราคาถูก และปัญหาการถูกยึดโดเมน
  • การลิงค์เว็บไซต์ สำคัญขนาดไหน ควรทำลักษณะไหนบ้าง
  • ประวัติความเป็นมาของคุณโซว คุณยุทธ (ฮาาาาา)
  • case study แนะนำสินค้า SEX TOY แข่งกับซาร่า จอร์ช
  • การส่งสินค้า และเรื่องภาษีการส่งออก (หลุดไปไกล แต่ได้ความรู้ดีครับ)
  • พี่เล็ก และพี่ Dreammaker เสนอให้มีการจัด
    workshop TWG เต็มรูปแบบ เพื่อพัฒนาขีดความสามารถ
    ในการใช้งานและปรับแต่ง
  • การเลือกกลุ่มตลาด มีหลักการยังไง และถ้าไม่ work สามารถแก้ไขได้อย่างไร
  • แย้มแผน เฟส 2 แผน 10000 บาทต่อวัน (คุณโซว คุณยุทธแอบแย้มแผน
    แต่ลงทุน 5000 บาทต่อวันนะจ๊ะ)
  • แชร์ประสบการณ์โดนแบน โดยคุณยุทธ
  • และแย้มว่าเร็วๆ นี้ thaiseoboard.com จะจัดมีตติ้งครับ
  • อื่นๆ ฮาทั่วไป ฮอตสุดคงหลุดเรื่อง Adsense มาที่ตุ๊กตายางแทนล่ะครับ (ของเค้าเสียวจิงๆ)

ปัญหาที่พบสำหรับเพื่อนๆ สมาชิกกที่กำลังสนใจหรือกำลังจะลงทุน
คือเรื่องความไม่พร้อมของข้อมูล หรือการทำความเข้าใจ ส่วนเรื่อง
เงินทุนนั้นแน่นปึ๊ก… แต่ยังมีบางท่านที่ผมแชร์คือ ไอเดียดีมาก
ไอเดียกระจาย แต่ยังอยู่ในหัว เมื่อมันยังไม่ออกมาเป็นผลงานห่วยๆ
สักชิ้น มันก็ยังเป้นแค่แนวความคิด หรืองานในหัว… มันก็
ไม่สามารถสร้างตัวเลขให้ได้ เมื่อยังไม่เห้นตัวเลข ความมั่นใจในการลงทุน
ก็จะหดหายไปพร้อมกับความคิดที่ว่ามันยากเกินไปสำหรับเรา…
ในที่นี้ผมไม่ได้เร่งให้เพื่อนๆ รีบเอาเงินมาลงทุน หรือเร่งให้ต้องทำ
ห้ามช้าแต่อย่างใด… เพียงแต่อยากเห้นว่าเมื่อเพื่อนๆ สมาชิก
สร้างเว็บไซต์ออกมาห่วยแค่ไหน แต่นั่นคือผลงาน คือการลองผิด
ลองถูกจากข้อมูลที่เรามีในมือ ณ ขณะนั้น… และเมื่อเราเห็นตัวเลข
แม้นมันจะเกิดจากเว้บห่วยๆ แต่เราจะมองเห้นโอกาสต่อๆ ไป
เช่นที่คุณโซวเห็นโอกาสในตอนเริ่มต้น และหวังว่าเพื่อนๆ สมาชิกคงทำได้เร็วๆ นี้

ต่อไปเป็นเรื่องของการตั้งเป้าวางแผนรายได้ที่คาดหวังว่าจะเกิด
เพื่อนๆ ส่วนใหญ่ยังหวังกันที่ 50000 บาทต่อเดือน…
แฮะๆ อันนี้ผมว่าก็เยอะแล้วสำหรับเราทั่วๆ ไป และคิดว่า เพื่อนๆ
ที่ได้ 50000 แล้วคงต่อยอดต่อไปเรื่อยๆ จนมันเพิ่มยอดต่อเนื่อง
แต่ที่ยังไม่กล่าวถึงตัวเลขระดับหกหลัก คงเนื่องมาจากความไม่พร้อม
ผมเชื่อว่าทุกคนอยากได้เยอะที่สุดเท่าที่มันได้ล่ะครับ ผมคิดว่าเป้าที่เพื่อนๆ
บอกกันเนี้ย อาจจะเป้นเป้าขั้นต่ำต่อเดือนครับ ^^ (สู้ๆ นะคัรบ)

การจดโดเมนราคาถูก หรือการเลือกใช้ชื่อโดเมนเนม เช่น .com .net .org .info
มีความแตกต่างกันยังไงบ้าง… ขอยืมคำตอบคุณโซวมานะครับ
"หากเป็นเว็บหลักที่ตั้งใจแล้วควรจะเป้น .com .net แต่หากเป็นเว็บเน่าๆ
สามารถใช้ dot อะไรก็ได้ที่มันถูกๆ เพื่อ save cost"

แย้มแผนเฟส 2 : เรื่องนี้เป้นที่น่าสนใจของทุกคนมาก เนื่องจาก
คุณโซว คุณยุทธแย้มตัวเลขออกมาก่อนเลย 10000บาท/วัน
(เดือนนึงก็ 300000 นะครับ) แต่ในรายละเอียดอดใจรอกันอีกนิ๊ดดส์นึงครับ
เดี๋ยวทางคุณโซว คุณยุดคงออกมาเปิดเผยให้ได้ทราบกัน

ในงานนี้ต้องขอขอบคุณ คุณยุทธ คุณโซว คุณหนึ่ง และคุณเปิ้ลที่มาร่วมงานครับ
เพื่อนๆ สมาชิกที่มาร่วมงานมีรายชื่อ ดังนี้

ไม่ได้ไป T_T

นั่งอยู่ office ทั้งเสาร์ อาทิตย์ ตั้งกะเช้า ยันตีหนึ่งสองวันเลย T_T

โปรเจคกระผมจะเสร็จไหมเนี่ย T_T