จะส่งอีเมล์ 4000 ฉบับวันเดียว จะมีปัญหากับ Server ไหมครับ

ผมไม่รู้ว่าโดยปกติ Server สามารถส่งได้วันละกี่อีเมลล์
พอดีมีลูกค้ารายนึง จะส่งอีเมล์ 4000 ฉบับต่อวัน จะมีผลอะไรกับ Server เราไหมครับ

server ส่งได้อยู่แล้วละครับ แค่ สี่พันฉบับ ปัญหาไปอยู่ที่ว่า เป็นเมลสแปมหรือเปล่ามากกว่า เพราะถ้าใช่ IP อาจถูกบล็อกได้ครับ

ตามนั้นครับ

ผมคิดว่าไม่ใช่ spam ครับ เพราะเป็นเมล์ฐานข้อมูลลูกค้า ซึ่งลูกค้าสมัครมารับข้อมูลด้วยตัวเอง
แต่ผมค่อนข้างงงว่า spam mail อะไรเป็นตัวกำหนดครับ

อย่างกรณีที่ผมจะส่ง 4000 เมล์ แต่ลูกค้าสมัครมาเอง แบบนี้มีโอกาสเป็น spam mail ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าชัวร์ว่าอีเมลทั้งหมดเป็นอีเมลของสมาชิกที่ต้องการรับเมล ก็คงไม่ติดสแปมหรอกครับ

มันอยู่ที่ว่าเมลนั้นมีเนื้อหาขนาดไหนครับ

ถ้าจะส่งเยอะๆ บ่อย ๆ ก็ให้มี unsubscript ด้วยนะครับ

ระวังโดนblockว่าเป็นspamทั้งsubnetนะครับ

ถ้าคนรับเมลอ่านแล้วรู้สึกชอบหรือเฉยๆ ถือว่าไม่สแปมครับ

ถ้าคนรับเมลอ่านแล้วรู้สึกไม่ชอบและน่ารำคาญ เรียกว่าสแปมครับ แบบนี้เข้าค่ายผิดกฏหมายด้วย