รบกวนช่วยดูเซิฟเวอร์ให้ทีครับว่าปกติไหม เพิ่งเปิดได้ 3-4 วัน แรมหมดซะแล้ว CentOs

รบกวนช่วยดูเซิฟเวอร์ให้ทีนะครับ พอดีเพิ่งเช่า dedicated servers เป็นครั้งแรก เพิ่งใช้ไปได้ 3-4 วันเอง Free Ram มันเหลือแค่ 30 mb เองน่ะครับ จาก 1 gb จนผมต้องปิด Email service ,Tomcat Free ram มันถึงเหลือ 100 mb น่ะครับ ส่วน cpu ก็ไม่ได้โหลดหนักอะไรนะครับ ประมาณ 0.05-0.30 ในเว็บก็มีแต่ไฟล์ html ธรรมดาน่ะครับ

ไม่ทราบว่าผมตื่นตระหนกเกินไปหรือป่าวครับ ไม่รู้ว่านี่เป็นธรรมดาของ Linux หรือป่าว เพราะปกติผมใช้แต่ windows Free Ram มันไม่น่าเหลือน้อยขนาดนี้น่ะครับ ส่วนนี่เป็น spec server นะครับ
Celeron® 2.0GHz1 processor
Linux: CentOS 4
1 GB RAM

ส่วนอันนี้คือ process ที่รันอยู่นะครับ ผมลองเอามาให้ดูครับ เผื่อจะมีอันไหนแปลก ๆ

root 0.0 282184 KB 108808 KB Sl Aug17 java

ธรรมดา ครับเพราะระบบ Linux & Unix เขาจะทำการกินแรม เพื่อไปทำ Cache , Buffer นะครับ
root 0.0 282184 KB 108808 KB Sl Aug17 java
ส่วนตัวนี้ อาจมีการใช้งาน ผ่าน JAVA JDK นะครับ ลองเช็คดูว่ามีการรัน JSP หรือ JAVA App หรือ ป่าวนะครับ หรือถ้ามีการลง Tomcat ก็จะมีการใช้งานตัวนี้ ด้วยนะครับ

linux จะมีส่วนที่เรียกว่า “cache” อยู่ครับ สั่ง top ดูจะเห็น

ตัวนี้แหละครับที่ทำให้ linux มีประสิทธิภาพสูงมากๆ
แต่ดูเหมือนว่ามันจะใช้แรมเยอะ เพราะมันเอาข้อมูลที่มีการ access บ่อยๆ เข้ามาใส่ใน ram

เพราะฉะนั้น ถ้า load average ปกติ (ไม่เกิน 2-3) ก็ไม่ต้องห่วงอะไรครับ

แบบนี้ถ้าผมเอา Tomcat ออกแล้ว แต่ Process ตัวนี้ยังอยู่ ผม Kill Process ตัวนี้ทิ้งเลยดีไหมครับ จะได้ไม่เสียประสิทธิภาพเครื่องไปโดยปล่าวประโยชน์ หรือปล่อยทิ้งไว้ก่อนดีครับ

Windows มักจะดูกันที่ free memory แต่ Linux มักจะดูกันที่ Cache memory & swap page memory ครับ

จากที่ใช้งานมา… เหลือ free mem 30MB ผมว่ามันยังเหลือเยอะไปด้วยนะครับ เพราะเครื่องที่ผมใช้งานกัน บางทีเหลือเป็น KB ในส่วน free memory (ในขณะที่ load ประมาน 2-5 ครับ)

Linux จะจองหน่วยจำกันไปล่วงหน้าเท่าที่ ram space เหลือ… แล้วจะเอาไปเก็บกักไว้เป็น ram cache ครับ มันไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ มัน allocated ram ไปใช้ให้หมด… เพื่อจะใช้งานได้จริงๆเมื่อจะใช้

หากจะตอบว่า… อย่างนี้ Linux ก็เปลื้องหน่วยความจำสิครับ มีเท่าไร…พวกกินหมด?

ก็ไม่ถูกต้องครับ… เดี๋ยวเครื่องมันก็ถามหรอกว่า " อ้าว…แล้วจะใส่แรมมาทำปะอะไรหากไม่ให้มันกินมันใช้ " ฮ่าฮ่า…

[color=blue]
01:08:35

ขอบพระคุณทุกท่านมากนะครับที่ช่วยตอบคำถาม ตอนนี้หมดข้อสงสัยแล้วครับผม

ก็แล้วแต่ครับ แต่เท่าที่ดูก็ไม่ได้ กินอะไรมากมาย นะครับ :smash:

แม่เจ้า…เปิด Tomcat แล้ว Ram 1 GB มันไม่พอหรอกครับนาย

อย่างคุณ Devone ว่านั้นแหละครับ 2 GB ขึ้นไป ไม่ก็ 4 GB ไปเลยครับ

หุหุ ริอาจใช้ Tomcat แต่ใส่ RAM แค่ 1 GB อิอิ

ต้องดูคู่กับ load เสมอครับ หมดแล้วแต่โหลดต่ำก็ไม่ต้องห่วง

หมดแล้วและโหลดกำลังพุ่งขึ้นเรื่อยๆนี่ต้องหาสาเหตุแล้วครับ