เกิดอะไรกับ 212hosting?

เป็นแบบในรูปล่ะครับ
ข้อมูลใน whois ก็บอกหมดอายุ

Domain Name: 212HOSTING.COM {212hosting.com }
Expiration Date : 2005-10-20
Last update :2004-10-21 00:20:06

เมื่อวานผมยังเข้าได้อยู่เลยนะ
เกิดผิดพลาดอะไรหรือเปล่า :blink:

domain หมดอายุครับ

แบบนี้ ลืมต่ออายุโดเมนเนม ชัวส์ ค่ะ … OnlineNIC ซะด้วยซิค่ะ

เพิ่มเติม แบบนี้ถ้าไม่รีบต่ออายุ จะมีผลกับเว็บไซตต่างๆ ที่ใช้ DNS เป็น NS1.212HOSTING.COM และ NS2.212HOSTING.COM ด้วยนะคะเนี่ยะ … เป็นผู้ให้บริการโฮสต์ ไม่น่าจะลืมได้เลย เพราะทาง OnlineNIC ขยันส่งอีเมล์แจ้งเตือนจะตายไป :angel:

สงสัยเลิกทำ :unsure:

หรือไม่ก็ลองอ่าน
ข้อเสียของการให้บริการโฮสติ้งคนเดียว - กรณีเจ้าของเสียชีวิต :angel:
ก็หวังว่าคงไม่ใช่กรณีนี้นะ

Domain Name:212hosting.com
Record last updated at 2004-10-21 00:20:06
Record created on 2004/10/20
Record expired on 2005/10/20

โดเมนหมดอายุครับ…แต่เอ๊ะทำไมเขาลืมได้ล่ะมันแปลกๆอยู่น่ะสำหรับคนทำโฮส…

หรือไม่ก็ บัตรเครดิตวงเงินเต็ม หรือถูกอายัติ เลยจ่ายค่าโดเมนไม่ได้ (ผมเองก็เกือบโดน สมัยทำใหม่ๆ ตอนนั้นยังชักหน้า ไม่ถึงหลังอยู่)

ใครที่คิดจะก้าวมาในวงการนี้ อย่าลืมคิดถึงเรื่องเล็กๆ น้อยๆ เหล่านี้ด้วยนะครับ เพราะมันกลับกลายเป็นเรื่องใหญ่ทีเดียว เมื่อเกิดปัญหา

สงสัยเลิกทำ :unsure:

หรือไม่ก็ลองอ่าน
ข้อเสียของการให้บริการโฮสติ้งคนเดียว - กรณีเจ้าของเสียชีวิต :angel:
ก็หวังว่าคงไม่ใช่กรณีนี้นะ

ก็หวังว่าคงไม่ใช่กรณีนี้นะคัรบ ผมเคยมีลูกค้าที่ เป็นคนรับทำเว็บหลายๆเว็บมาเสียชีวิตเพราะอุบัติเหตุ แล้วก็มีเจ้าของเว็บทั้งหลายมาตามโทรเพื่อเอารายละเอียดต่าง จากผม จนวุ่นวายไปหมด

อาจจะเลิกใช้ domain 212hosting.com ก็ได้ครับ เพราะรู้สึกเว็บลูกค้าเขาจะชี้ dns มาที่ ns1.212cafe.com แล้วครับ :angel:

แต่มันแปลตรงที่เมื่อวันที่ 31 ที่ผ่านมาผมยังเข้าได้อยู่เลยนะ
ถ้าไม่ต่อจริงมันควรตัดตั้งแต่วันที่ 20 สิ

รูปใน http://www.whois.sc
ก็เพิง update 28 ที่ผ่านมา
และ
Created: 2004-10-20
Expires: 2006-10-20

มันต่ออายุแล้ว แต่ whois ของ onlinenic กลับยังไม่ต่อ

งง

เป็นปกติครับ domain นั้นหลังจากหมดอายุจะยังใช้ได้อยู่อีกซักพักนึง

กรณีนี้ข้อมูลจาก whois ของ onlinenic เอง น่าเชื้อถือที่สุด
คือหมดอายุแล้วจริงๆ
ส่วน whois.sc มันบอกหมดปี 2006 ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันไปเอาข้อมูลที่ใหนมา

ส่วนเรื่องหมดอายุแล้วยังเข้าได้อยู่ไม่ใช่เรื่องแปลก เนื่องจากทาง registrar จะเก็บค่าไว้อีกระยะหนึ่ง และค่ามันก็ cache อยู่ใน dns ต่างๆด้วย

จาก whois.onlinenic.com

Domain Name:212hosting.com
Record last updated at 2004-10-21 00:20:06
Record created on 2004/10/20
Record expired on 2005/10/20

Domain servers in listed order:
ns2.onlinenic.net ns3.onlinenic.net

อาจจะเลิกใช้ domain 212hosting.com ก็ได้ครับ เพราะรู้สึกเว็บลูกค้าเขาจะชี้ dns มาที่ ns1.212cafe.com แล้วครับ :angel:

อ้อเหรอค่ะ โล่งอกไปทีค่ะ แหม คุณ KKE พูดซะเสียวเชียว… อิๆ :angel:

[quote] [quote] อาจจะเลิกใช้ domain 212hosting.com ก็ได้ครับ

เมื่อกี้ลองเข้า ก็เข้าได้แล้ว สงสัยเผลอปล่อยโดเมนหมดอายุ :frowning:

ส่วน whois.sc มันบอกหมดปี 2006 ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันไปเอาข้อมูลที่ใหนมา

registrar จะมีข้อกำหนดของ ICANN ให้ต่ออายุอัตโนมัติให้โดเมนลูกค้าทุกรายที่หมดอายุแล้ว
เป็นเวลา 1 ปี ซึ่งช่วงดังกล่าง registrar จะทำอะไรก็ได้ เช่น เปิดโอกาสให้ลูกค้าต่อได้อีก 20-30 วัน หรือกี่วัน หรือจากนั้น ยึดเข้า redemption period เรียกค่าไถ่แพงๆ (ลูกค้าผมเคยโดนแล้ว) แล้วเลยไปค่อยปล่อย pending deletion หมดอายุครับ

redemption period

ลูกค้า SWH ก็เคยเจอเหมือนกันค่ะ (จดไว้กับที่อื่น) เลยต้องรอจนหมดอายุแล้วจึงค่อยจดใหม่ โชคดีที่ไม่มีใครมาแย่งชิงไปซะก่อน :angel:

เจ้า period ที่ว่านั่น เคยช่วยลูกค้า จ่ายไปรายละ $150 มาแล้ว ราคาน่าสยองมากค่ะ

เจ้า period ที่ว่านั่น เคยช่วยลูกค้า จ่ายไปรายละ $150 มาแล้ว ราคาน่าสยองมากค่ะ

:o

น่ากลัว แบบนี้ ลืมต่ออายุไม่ได้แน่ โดเมนไหนสำคัญต้องรีบต่อแต่เนิ่นๆ

น่ากลัว แบบนี้ ลืมต่ออายุไม่ได้แน่ โดเมนไหนสำคัญต้องรีบต่อแต่เนิ่นๆ

ถ้าโดเมนเนมไหนสำคัญ ก็สามารถกำหนดเป็น Auto Renew ได้ค่ะ จะได้ไม่พลาด :angel: