ผมมี 2 โดเมนบนเครื่องเดียว แต่จำเป็นต้องใช้ทั้ง iis และ apache ต้องทำไงบ้างครับ

มือใหม่น่ะครับ พอดีรับหน้าที่ต่อจากคนเก่ามา
โจทย์คือมี server ที่เป็น windows 2003 อยู่ 1 เครื่อง
และ DNS server ของผมก็แยกไว้อีกเครื่องนึง แต่เป็น CentOS

เครื่อง web server นี้มี default web server เป็น IIS port 80
และมีเว็บอยู่เว็บเดียวใช้พอร์ต 80 อยู่แล้ว

ตอนนี้ได้ภาระกิจมาว่าจะต้องสร้างอีก 1 เว็บ ซึ่งไป register .co.th ไว้เรียบร้อยแล้ว
แต่เว็บนี้คนเขียนเว็บเขาบังคับมาให้ต้องใช้ apache port 8080 เท่านั้น (แก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว)

คำถามของผมคือ

ที่ผมว่ามานี้มีความเป็นไปได้ที่จะทำไหมครับ
คือเวลาเข้าเว็บ www.aaa.co.th ให้ชี้ไปที่ iis port 80
และเวลาที่เข้าเว็บ www.bbb.co.th ให้ชี้ไปที่ apache port 8080 เลย

ตอนนี้ผมสามารถทำได้แค่
www.aaa.co.th ให้ชี้ไปที่ iis port 80 ตามปกติ
แต่เวลาเข้าอีกเว็บต้องใช้ www.bbb.co.th:8080 มันถึงจะชี้ไปที่ apache port 8080 น่ะครับ
ผมไม่อยากให้ชาวบ้านต้องมาพิมพ์ :8080
ดังนั้นผมควรต้องทำอะไรบ้างครับ???

หรือว่าควรไปหา control panel มาติดตั้งใช้งานเพื่อจัดการหรือเปล่า?? มีแค่ 2 เว็บเอง!!!
และถ้าต้องมี control panel ผมต้องติดตั้งไว้ที่บน dns server ที่เป็น CentOS
หรือติดตั้งไว้ที่ web server ที่เป็น windows 2003 ล่ะครับ???

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

create vhost ใน iis ครับ
www.bb.co.th แล้วตั้ง redirect ไป

อ่านแรกๆ งง ว่าทำใมต้องไปทำ 8080 ที่แท้ก็ลง web server บนเครื่องเดียว apache ก็เลยต้องเป็น 8080 ทำอย่างที่ Icez แนะนำสะดวกสุดแล้วครับ

โปรแกรมนี้มีอะไรพิเศษปล่าวครับที่บังคับขนาดนี้

ขอบคุณทุกคำตอบครับ จะไปลองดู
เดี๋ยวต้องหาก่อน ว่า create vhost ได้ที่ไหน

แหะๆ

บน IIS ก็รัน php ได้ครับ ลองเทสดูก่อนครับ คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

คอนเฟริม คห. 1

เอายากๆ มั๊ยละครับ?
ย้าย IIS ไป port 8081
Apache ก็ 8080 เหมือนเดิม

ลง squid ทำ reverse proxy ให้มันอยู่ที่ port 80
เขียน rule ใน squid ให้ถ้าเข้า www.aaa.co.th ให้ไปเรียก 127.0.0.1:8081
ถ้า www.bbb.co.th ให้ไปเรียก 127.0.0.1:8080

วิธีนี้ user จะไม่เห็นเลยว่ามันอยู่คนละ port กันครับ และเราก็เปิด firewall แค่ port 80 อย่างเดียวเท่านั้น

โห … เซียนจริงๆ อยากทำ แต่ผมทำไม่เป็น … อาเมน

ลองตั้ง vhost ตามที่แนะนำแล้วครับ
มันก็ยังไม่ได้น่ะครับ มันยังคงเห็น web เดียวกับ www.aaa.co.th ที่อยู่บน IIS port 80 อยู่เลย
แต่ www.bbb.co.th มันอยู่บน Apache port 8080 น่ะครับ

รบกวนแนะนำอีกสักนิดนะครับ

redirect ไป www.bbb.co.th:8080 รึยังครับ

redirect ทำบน vhost หรือ ใช้ html ทำเอาก็ได้

ตั้งค่า vhost ถูกรึป่าวครับ ทำใมเข้า www.bbb.co.th แล้วไปเห็นหน้าเดียวกับ www.aaa.co.th ได้

เว็บเดิมที่อยู่บน IIS มีความเป็นไปได้ใหมว่าย้ายไปอยู่บน apache ถ้าได้ก็จบเหลือใช้ apache ตัวเดียว

แต่ถ้าต้องแยกกันก็มี 2 แบบตามที่ท่านอื่นแนะนำมาคือ

1. สร้าง vhost ใน iis แยกระหว่างแต่ละโดเมน สำหรับโดเมนใหม่ก็ทำ redirect ไปที่ apache port 8080

หรือ

1. ใช้ reverse proxy ส่งไปยัง service คนละ port กัน [quote author=DinoNet link=topic=21166.msg200641#msg200641 date=1247833935]
    เอายากๆ มั๊ยละครับ?
    ย้าย IIS ไป port 8081
    Apache ก็ 8080 เหมือนเดิม

ลง squid ทำ reverse proxy ให้มันอยู่ที่ port 80
เขียน rule ใน squid ให้ถ้าเข้า www.aaa.co.th ให้ไปเรียก 127.0.0.1:8081
ถ้า www.bbb.co.th ให้ไปเรียก 127.0.0.1:8080

วิธีนี้ user จะไม่เห็นเลยว่ามันอยู่คนละ port กันครับ และเราก็เปิด firewall แค่ port 80 อย่างเดียวเท่านั้น
[/quote]

ต้องสร้าง vhost แยกกันให้กับทั้ง 2 โดเมน โดยต้องไปคนละ folder กันครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครัีบ

ตอนนี้พอได้่เรื่องแล้วครับ
คือพิมพ์ www.bbb.co.th มันก็เข้าหน้าเว็บได้ถูกต้อง
แต่ตรง address เปลี่ยนไปกลายเป็น www.bbb.co.th/bbb ด้วยล่ะครับ

lol lol lol lol lol lol lol lol lol lol lol lol lol