2%คือผู้ชนะ 98%คือผู้ที่ยอมแพ้ มาลองวัดiqกัน

เป็นโจทย์ปัญหาของ อัลเบิร์ท ไอสไตน์ นักวิทยาศาสตร์ที่ยิ่งใหญ่ของโลกเรา…และว่ากันว่ามนุษย์ทั้งโลก 98% ไม่สามารถแก้ปัญหานี้ได้
แหม…แบบนี้มันท้าทายว่าเราจะเป็น 2 เปอร์เซนต์ที่ตอบได้หรือเปล่า…มาลองทำดีกว่า

เรื่องมีอยู่ว่ามีบ้านอยู่ 5 หลัง ในแต่ละหลังมีสีต่างกัน แต่ละบ้านมีคน อยู่ 1 คน ต่างกัน 5 ชนชาติ ทุกคนจะดื่มน้ำที่แตกต่างกัน สูบบุหรี่ยี่ห้อ แตกต่างกัน และเลี้ยงสัตว์ต่างชนิดกัน ดังนี้

คำถาม… ใครเป็นคนเลี้ยงปลา?

1. คนที่เป็นชาวอังกฤษอยู่บ้านสีแดง
  2. คนที่เป็นชาวสวีเดนเลี้ยงหมา
  3. คนที่เป็นชาวเดนมาร์กดื่มชา
  4. บ้านสีเขียวอยู่ทางซ้ายของบ้านสีขาว
  5. เจ้าของบ้านสีเขียวดื่มกาแฟ
  6. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Camel เป็นคนเลี้ยงนก
  7. เจ้าของบ้านสีเหลืองสูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
  8. คนที่อยู่บ้านหลังกลางดื่มนม
  9. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่บ้านหลังแรก
  10. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro อยู่ติดกับคนเลี้ยงแมว
  11. คนที่เลี้ยงหนูแฮมเตอร์อยู่ติดกับของที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
  12. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Kent ดื่มเบียร์
  13. คนที่เป็นชาวเยอรมัน สูบบุหรี่ยี่ห้อ Vogue
  14. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่ติดกับบ้านสีฟ้า
  15. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro เป็นเพื่อนบ้าน(บ้านติดกัน)กับคนดื่มน้ำส้ม

คำถาม… ใครเป็นคนเลี้ยงปลา?

ให้บอกวิธีที่คุณคิดมาพอเข้าใจนะ

วิธีคิด google

ส่วนคำตอบผม "ใคร"เป็นคนเลี้ยงปลา

อิอิ

อ่า เคยเล่นแล้ว
ค่อยๆเรียงเดี๋ยวก็ได้ครับ ลองจับเวลาดูครับ ผมทำ 20 กว่านาทีถึง จะ get มัน

ใบ้ให้นิดนึง

เคยเล่นละ ใช้เวลานานเหมือนกัน ค่อยๆไล่ไปทีละอย่าง

คิดมากอะไรขนาดนั้น
คนเลี้ยงปลา ก็คือชาวประมงไง 555

ที่ผมเห็น ส่วนใหญ่ ชาวประมง ไม่ได้เลี้ยงปลาเองนะครับ

ใครเลี้ยงน้องปลา

วิธีคิด

1. แยกกลุ่มของคำใบ้เป็น 2 กลุ่มคือ

[quote author=Freedomlover link=topic=20930.msg198811#msg198811 date=1247206355]
ที่ผมเห็น ส่วนใหญ่ ชาวประมง ไม่ได้เลี้ยงปลาเองนะครับ

เกษตกร ครับที่เลี้ยงปลา ชาวประมง คือคนหาปลาอะครับ

ผมก็เคยเลี้ยงปลาครับ ตัวละ 2 บาท ปลาสอดแดง ปลาหางนกยูง เต็มบ่อเลย

ปัญหานี้หลายปีแล้ว
ยังมีคนเอามาเล่นอีก อิอิ
ที่จริง หลักสูตรเก่าเลข ม.5 ก็มีสอนครับ

อ้าวเก่าแล้วเหรอ :slight_smile: พอดีว่าเกิดไม่ทัน

ขออยู่กลุ่ม 98% แล้วกันครับ เพื่อนเยอะดี

ถ้าเป็นรายการแฟนพันธุ์แท้

1. คนที่เป็นชาวอังกฤษอยู่บ้านสีแดง
  2. คนที่เป็นชาวสวีเดนเลี้ยงหมา
  4. บ้านสีเขียวอยู่ทางซ้ายของบ้านสีขาว
  6. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Camel เป็นคนเลี้ยงนก
  7. เจ้าของบ้านสีเหลืองสูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
  8. คนที่อยู่บ้านหลังกลางดื่มนม
  9. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่บ้านหลังแรก
  10. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro อยู่ติดกับคนเลี้ยงแมว
  11. คนที่เลี้ยงหนูแฮมเตอร์อยู่ติดกับของที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
  12. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Kent ดื่มเบียร์
  13. คนที่เป็นชาวเยอรมัน สูบบุหรี่ยี่ห้อ Vogue
  14. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่ติดกับบ้านสีฟ้า
  15. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro เป็นเพื่อนบ้าน(บ้านติดกัน)กับคนดื่มน้ำส้ม

คำถาม… [b]ถามว่า

ผมเป็นคนส่วนใหญ่

[quote author=ccpower link=topic=20930.msg199481#msg199481 date=1247471996]
ถ้าเป็นรายการแฟนพันธุ์แท้

คำถาม… [b]ถามว่า