สายแลน 2 เส้น เสียบเข้าเครื่อง 1 u เครื่องเดียวได้ไหมครับ

พอดีว่าตอนนี้วาง colo อย่ แล้วเครื่องมันใช้แบนวิดเต็มสาย 100mbps ทำให้เว็บช้าในช่วงเวลาที่แบนวิดเต็มสายครับ

มีพี่บางท่านแนะนำว่าให้หาที่ใหม่ที่มีสาย Gbps ให้ แต่ว่าผมไม่อยากให้เว็บมันดาวตอนย้ายที่ (อยู่ต่างจังหวัด) กว่าเจ้าเดิมจะส่งเครื่องกลับมาหาผม และกว่าผมจะส่งเครื่องไปที่ใหม่คงใช้เวลาเป็นอาทิตย์

ทีนี้ผมเลยไปดูรายละเอียดของเมนบอร์ดเห็นมี 2x Ethernet connections แล้วดูรายละเอียดของ colo สามารถซื้อ extra port ได้ เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1. 1 เครื่องสามารถเสียบสายแลน 2 สายได้ไหมครับ (ใช้ centos)

2. extra port นี่คือซื้อสายแลนเพิ่ม จากที่มีอยู่ 1 สาย ซื้อเพิ่มอีก 1 ก็รวมเป็น 2 ใช่ไหมครับ หรือว่าเป็นการอัพเกรดสายเส้นเดิม จากสายแช เป็นสายตรงเฉย ๆ ครับ

3. ถ้าเสียบ 2 สายได้ สาย 100mbps 2 เส้น ก็จะสามารถรวมโหลดกันได้ 200mbps หรือป่าวครับ

ปล.ไม่มีงบซื้อ extra port เป็นสาย Gbps นะครับ เนื่องจากราคาสูงมากครับ

ให้ผู้ให้บริการรายใหม่ไปรับเครื่องจากผู้ให้บริการเก่าเลยก็ได้นี่ครับ ปกติก็เห็นเขาทำกันอย่างนี้

เล่นส่งเครื่องกลับต่างจังหวัดแล้วส่งกลับมาใหม่เปลืองค่าส่งตาย แถมเสียเวลาอีก

BW เต็ม100 ย้ายไปสาย G ดีกว่าครับ

จิงๆทำได้นะครับ ทำ bonding เอา น่าจะตรงตามความต้องการนะครับ

http://www.cyberciti.biz/howto/question/static/linux-ethernet-bonding-driver-howto.php

http://www.linux-corner.info/bonding.html

แต่ ข้อแม่คือ สาย ปลายสาย uplink ของตู้คุณไป isp ยังมีแค่ 100Mbps ก็ไร้ประโยชครับ

เพราะ ท่อเรา x2 แต่ ท่อจากสวิทไป isp ยังเท่าเดิม

ขอบพระคุณพี่ทั้ง 2 ท่านมากครับ

เดี๋ยวผมคงต้องไปหาที่วางใหม่ที่มีสาย Gbps ดีกว่า เพราะเสียบ 2 สายยุ่งยากพอดู

ตอนนี้น่าจะมีแต่ cs ใช่ไหมครับ เพราะของ cat ไปดูมาราคาเป็นหมื่นเลย

ใช้ทราฟฟิคเยอะ หาที่วางยากจัง T_T

ทำได้ครับ อาจใช้ IP คนละวงกันนะครับ แบนวิชขาเข้า สูงสุดไม่เกิน 100Mbps ขาออกได้ 200 Mbps

แล้วติดตั้งโปรแกรมประเภท loadbalance gateway เพื่อให้ส่ง Packget ไป Gataway คนละทาง

เพราะ CAT ใช้ L3 ในการทำ Routing ทำให้เราสามารถส่ง Packet ไปยัง Gateway ได้โดยตรง ไม่ว่า Packet นั้นจะมาจากสายเส้นไหนก็จะถูก route ออกไปถูกทางครับ

แล้ว Traffice ส่วนใหญ่เป็นขาออกอยู่แล้วครับ ขาเข้าก็เข้าทางเดียว แต่ขาออก ให้ออก 2 ทางเลย

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ เดี๋ยวผมคงต้องไปศึกษาดูบ้างแล้วครับ

ผมก็สงสัย เดี๋ยวนี้เครื่อง server จะมีพอตแลนมาให้ 2 port แทบทั้งนั้นเลย แต่ไม่รู้เอาไปทำอะไร

ลองดูที่ proen ก็ได้คัรบ สาย G ไม่แพงครับ 300Mbps วิ่งสบายๆ