1server R210 : 1web SMF (ช่วงนี้ทำไมอืดอย่างงี้)

Apache Server Status ช่วงนี้ทำงานหนักมากในบางช่วง “W” Sending Reply เต็มหน้าจอไปหมด… ขณะเดียวกันคนเข้าดูเว็บปกติไม่ได้เพิ่มขึ้น เว็บผมเป็นบอร์ดSMF คนOnlineพร้อมกันอยู่ที่ 800-1000คน พีคสูงสุดพร้อมกัน 4000กว่าคน

ผมก็เป็นครับ

บางทีมันก็กิน mem ไม่ลืมหูลืมตา

ทำให้อืด ๆ ๆ ๆ ๆ บางทีน๊อคไปเลย

แต่ของผม vps นะ

เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

ปล. ไม่รู้เคสเดียวกันหรือเปล่า ผมใช้ smf 2.0 rc3 นะครับ

ผมใช้ smf 1.1.11

ลอง #top ดูครับ ว่า

[quote author=tidtak link=topic=27776.msg261038#msg261038 date=1274669194]
Apache Server Status ช่วงนี้ทำงานหนักมากในบางช่วง “W” Sending Reply เต็มหน้าจอไปหมด… ขณะเดียวกันคนเข้าดูเว็บปกติไม่ได้เพิ่มขึ้น เว็บผมเป็นบอร์ดSMF คนOnlineพร้อมกันอยู่ที่ 800-1000คน พีคสูงสุดพร้อมกัน 4000กว่าคน

ใช่ๆครับผม เช่าอยู่กับผมเอง ส่วนเรื่องจูนเทพๆ ติดต่อลุงตี่ได้เลย เค้าจะจูนให้เป็นอย่างดี และเนียน

khonkaenlink

ใช้แพคเกต ไหนครับแชร์หรือ VPS

แล้ว ลุงตี๋ คือใครครับ

vps เอาไม่อยู่หรอกครับ ใช้เครื่องเลยครับ

ตี่ msn : xxx at ihere.org

ขอบคุณทุกท่านครับ

1.ตรวจสอบว่าเกิดจากปัญหาของ Process ใด? ปกติแล้วเว็บไซต์ที่มีคนเข้ามากๆนั้น บางครั้ง จะเกิดจาก MySQL ทำงานหนัก โดยเฉพาะเว็บบอร์ด เพราะพื้นฐานของข้อมูลถูกเก็บอยู่ใน DB แต่ในบางกรณี อาจเกิดมาจากปัญหาของ Web Server ด้วย ก็เป็นได้

2.ถ้าติดปัญหาเรื่อง Apache อย่างที่กล่าวมาข้างต้น ผมว่าลองมาใช้ตัว Web Server ที่สามารถทำงานได้รวดเร็วกว่าดีกว่าไหมครับ?
-Nginx หรือ Lighttpd | ซึ่งสามารถทำงานได้รวดเร็วกว่า อีกทั้งอย่างมีขนาดเล็ก และ รองรับ Load ได้เป็นจำนวนมหาศาล

3.ส่วนใหญ่แล้ว คงจะไม่จบแค่นั้น เพราะเว็บไซต์ที่มีผู้เข้าใช้งานเป็นจำนวนมากๆนั้น จะมีการโหลดหน้าเว็บที่เหมือนๆกันซ้ำอยู่หลายๆครั้ง ทำให้ต้องมีการประมวลผล PHP และ MySQL ทุกครั้งที่มีการโหลด ดังนั้น ควรทำ Cache สำหรับ Pages ที่่มีการโหลดอยู่บ่อยครั้ง

4.หากไม่ไหวจริงๆ คงต้องทำ Clustered หรือ Load Balance

–จบ–

มองเผินๆหลายคนอาจจะคิดแค่ว่าเป็น smf เหมือนกันเวอร์ชั่นเดียวกัน
แต่จริงๆแล้วพื้นฐานการใช้งานของแต่ละเว็บต่างกันครับ
บางเว็บเปิดให้มีการแนบรูปหรือไฟล์ได้ และสมาชิกก็แนบรูป/โหลดรูปกันเยอะ แต่บางเว็บก็ไม่เปิดให้แนบไฟล์ใดๆ
บางเว็บสมาชิกมีการส่ง PM หากันเยอะและจำนวนสมาชิกมีมาก
บางเว็บถูกสมาชิก/SE เข้ามา search หาข้อมูลผ่าน search form เยอะ
บางเว็บปิด search และใช้ google search แทนระบบ search ภายใน
ตัวแปลพวกนี้ก็ทำให้เว็บแตกต่างกันได้เยอะครับ
ซึ่งปัญหาจะเกิดจนเห็นชัดเจนก็เมื่อเว็บมีคนเข้าเยอะจนถึงจุดหนึ่ง

ส่วนการที่เว็บเคยใช้งานได้เร็วปกติคนเข้าเท่าๆเดิมแต่ต่อมาช้าลง อาจเป็นเพราะข้อมูล Table เยอะขึ้นนั่นเอง

จากข้อมูลที่ให้มา ผมวิเคราะห์ว่า เป็นที่ DB tuning ไม่ดีครับ เพราะว่า
memory ยังเหลืออีกตั้ง 4GB ลอง tuning my.cnf ดูครับ แล้วทางที่ดี
1 วัน ควรทำการ optimize tables 1 ครั้ง ตั้ง cron ไว้ตอนคนใช้งานน้อยๆ
MySQL ถ้ามีขนาดใหญ่ ควรทำการ optimize ทุกวันครับ รับรองได้ว่าจะดี

การ tuning Mysql+PHP + Optimize DB อาจจะพอช่วยได้ครับ
ลองหามือปืนมาจูนดูครับ

1.ที่ทำให้เว็บอืดคือ ระบบไฟล์แนบ ถ้าเป็นไปได้ ให้ปิดไปเลยครับไม่ต้องใช้งาน สมมุติมีรูปเป็น หมื่นเป็นแสน ดึงรูปออกมาแสดงแต่ละทีโหลดอยู่นานทีเดียว เหมือนเรามีรูปอยู่ในโฟลเดอร์เดียวเป็นแสน ก็ลองเปิดดูครับ ลักษณะเหมือนกัน

2.ที่ทำให้เว็บล่มคือ mysql ทำงานหนักมากเกินไป
การแก้ปัญหา ลบกระทู้เก่าๆออก หรือ ใช้ แคช เข้าช่วย ก็จะเพิ่มประสิทธิภาพได้มากทีเดียว

แต่หากดูจาก

[quote author=BoonmaHosting.com link=topic=27776.msg261350#msg261350 date=1274812639]
1.ที่ทำให้เว็บอืดคือ ระบบไฟล์แนบ ถ้าเป็นไปได้ ให้ปิดไปเลยครับไม่ต้องใช้งาน สมมุติมีรูปเป็น หมื่นเป็นแสน ดึงรูปออกมาแสดงแต่ละทีโหลดอยู่นานทีเดียว เหมือนเรามีรูปอยู่ในโฟลเดอร์เดียวเป็นแสน ก็ลองเปิดดูครับ ลักษณะเหมือนกัน

2.ที่ทำให้เว็บล่มคือ mysql ทำงานหนักมากเกินไป
การแก้ปัญหา ลบกระทู้เก่าๆออก หรือ ใช้ แคช เข้าช่วย ก็จะเพิ่มประสิทธิภาพได้มากทีเดียว

แต่หากดูจาก

[quote author=tidtak link=topic=27776.msg261366#msg261366 date=1274835252]
ตอนนี้มีรูปใน folder attachments

เว็บผม SMF เป็นอีกแล้วครับ คน online พร้อมกันประมาณ 3000 จะขึ้น

Error 503 Service Unavailable
Service Unavailable

Guru Meditation:
XID: 812301015

เกิดจากอะไรเหรอครับ ต้องแก้ไขอย่างไงบ้างครับ

ขอบคุณมากนะครับ

apache ทำงานไม่ทัน

เปลี่ยนไปใช้ lighthttpd หรือ nginx แทน

ตอนนี้ khonkaenlink เปลี่ยนจาก apache เป็น nginx แล้วครับ กำลังรอดูผล

ขอบคุณลุงตี่ครับผม

nginx นิ่งกว่าเยอะครับ
เวบที่ผมดูให้ใช้ nginx ก็ cm-club