เมื่อเด็กอายุ 16 มีความคิดอยากเล่น Server พอแม่รู้เท่านั้น

วันหนึ่งผมพูดเล่นๆกับแม่ว่า " แม่อยากทำเว็บอะ แต่มันต้องมี Server " (ซึ่งตามความเป็นจริงเช่า Host เอาก็ได้) แล้วผมก็เริ่มหาข้อมูล ดูตามเว็บ อันไหนไม่เข้าใจก็ลอง Search หาไม่รู้ยังไงแม่คงเห็นผมความขมักเขม้นมั้ง 2 วันต่อมา " แม่ขับรถกลับจากพันทิพย์ (แม่ผมบอกว่าจะไปติด Tank ผมก็เลยไม่ได้สนใจไป) แม่เรียกผม “มาช่วยแม่ยกของหน่อยเร็วมันใหญ่” ผมก็งงแม่ซื้ออะไรมา ปรากฏว่านั้นมัน " Server Dell Power Edge R210 " นี้หว่า!!! ผมก็เลยถามด้วยความตะลึกว่า " แม่ซื้อมาให้ใคร " แม่บอกว่า " ก็ให้เจ้าไง อยากได้ไม่ใช่หรอเห็นนั่งดูเมื่อตอนตี 3 " โอ้!ผมขอบคุณแม่อย่างแรง โดยนิสัยแม่ผมเป็นคนที่สนับสนุนเรื่องการเรียน เรื่องทุกอย่างที่ไม่ทำให้ลูกตัวเองไปในสิ่งอบายมุข อีกอย่างคงเป็นเพราะในหมู่บ้านผมรุ่นเดียวกับผมไม่มีใครเรียนจบเลย แม่ผมก็เลยอยากให้ของขวัญมั้งที่ลูกชายไม่ออกนอกลู่นอกทาง 0 แต่ปัญหามันคือผมไม่มีความรู้ด้าน Server เลยยังไม่รู้จะเริ่มต้นใช้งานเจ้า rack ตัวนี้ยังไง ผมเลยคิดว่าขึ้นแรกลองทำ Web ขึ้นมา 1 เว็บดีกว่า ตอนนี้เว็บนั้นก็ได้เสร็จแล้ว คำถาม คือ

1.ผมจะทำอย่างไรให้ web ที่ผมcreateขึ้นมาไปโลดแล่นบน internet ได้โดยใช้ Rackที่แม่ซื้อให้

2.ถ้าผมจด domain เป็น .com ผมสามารถใช้ Rack ของผมจดได้หรือป่าว หรือต้องจดกับ IDC เท่านั้น (ผมไม่ค่อยเข้าใจในส่วนนี้)

3.มีแหล่งข้อมูลไหนไม่ครับที่สอน เกี่ยวกับ Server ตั้งแต่เริ่มจับ ไปจนถึงบริหารจัดการเองได้ (หรือมีที่เรียนที่ไหนไหมครับ)

รบกวนตอบเป็นข้อทีนะครับ (ถึงผมอายุ 16 แต่ผมไม่เป็นคนงี้เง่าแน่นอนครับ)

ขอขอบคุณพี่ชายทุกท่านที่ตอบกระทู้ของผมล่วงหน้านะครับ

ขอแสดงความนับถือ

แม่คุณน่ารักมาก

อย่าทำให้ท่านแม่ผิดหวังนะครับ

ว่าเเต่ท่าทางเเม่คุณเก่งคอมมากนะครับ

ระหว่างถ้าคุณไม่ทำ เดี๋ญวเเม่คุณลุกขึ้นมาเปิด Host ซะเอง

1. ติดต่อ colocation เพื่อวางเครื่องใช้บริการ internet ก่อนครับก็จะได้ส่วนเสริมพวก software ต่าง ๆ จนสามารถใช้งานเว็บไซด์ได้นะครับ

2. อันนี้งง ๆ แต่เรื่อง domain name นั้นเป็นชื่อเว็บไซด์ของเราภาษาอังกฤษมันไม่ใช่เอาทั้งเครื่องไปจดนะ เทียบยังไงดีอะเหมือนกับบัตรประชาชนแล้วกันเลขบัตร 13 หลักเป็น ip ส่วนชื่อนามสกุลเป็น domain แล้วกันเพื่อให้จำง่าย ๆ พอเราไปจดทะเบียน domain name มาแล้วก็ทำการชี้ไปที่เครื่องของเรา(IP)

ในส่วนนี้ต้องไปศึกษา dns อะ หรือไม่ก็ใช้พวก free dns อะง่ายดีลองศึกษาดูครับส่วนนี้

1. google.co.th นะครับ ตอนแรกต้องเริ่มจากเรียนรู้ศึพท์ก่อนผมคิดว่างั้นนะตอนแรกผมเข้ามาใน thaihosttalk ก็ไม่เข้าใจศัพท์เลยพอเรารู้ศัพท์บางแล้วไปsearch หาอ่านต่อเดี๋ยวก็ได้ครับอย่าลืมชื่อ software ฮิตๆด้วย

apache,php,mysql+phpmyadmin,directadmin ฯลฯ

ผิดพลาดประการใดขอโทษด้วยครับผมก็ไม่ค่อยรู้ แต่ลองตอบดู

แก้ไขคำเขียนผิด

คุณ น้องเอิร์ธปู่เสื่อ เปิดตัวได้ดีกว่าผมอีก ของผมเริ่มแรก มันต้องแอบเอาตังไปเช่า Reseller 555+

คุณแม่น่ารักมาก แต่เสียดายใจร้อนไปนิดนึง กลายเป็นเอาเครื่องมากองไว้ที่บ้านเฉยๆ ไปซื้อจากพันทิพย์น่าจะแพงกว่าซื้อในเว็บนี้หลายพันอยู่

ถ้าอยากมีเว็บก็อย่างที่วงเล็บไว้ เช่าโฮสเอาก็ได้ ปีละพันกว่าบาท ค่อยๆทำไป แต่ถ้าจะทำธุรกิจโฮสติ้งก็เริ่มจาก reseller ค่อยๆสะสมลูกค้าไปจนเยอะพอจึงค่อยขยับไปซื้อเครื่องเอง

เครื่องที่ซื้อมาแนะนำให้ขายมือ 2 ยิ่งขายเร็วราคาก็ยิ่งตกน้อย น่าจะได้ที่ประมาณ 3หมื่นต้นๆ

เพราะถ้าจะเอามาทำประโยชน์ก็ไปบอกแม่ว่าต้องมีค่าวางรายเดือนอีกเดือนละ 2500บ เอาไปวางที่ IDC ถ้าคุณแม่มีงบให้ก็ลุยเลย แต่ก่อนจะลุยเขียน business plan ไปให้คุณแม่ดูก่อนว่าใน 1 ปีจะทำอะไร ต้นทุนค่า server และค่าวางรายเดือน จะคืนทุนในกี่ปี

ถ้าเขียน business plan ออกมาไม่ได้ แนะนำให้ขายต่อมือ 2 ตามที่แนะนำไป

ลองอ่านกระทู้เก่าๆในเว็บนี้ดู จะได้ความรู้อีกเยอะครับ จะพอเป็นแนวทางได้ว่าควรทำอะไรต่อไป

ก่อนเอาไป co-lo ก็ฝึก install/setup server ไปก่อนก็ได้ครับ เอาให้คล่อง ๆ แล้วค่อยไป co-lo

จะได้ไม่ได้เหนื่อยเจ้าของตู้ " ช่วยลงให้หน่อยครับ "

ช่างเป็นคุณแม่ที่เยี่ยมจริงๆครับ น้องค่อยๆ ศึกษาเอา จากในนี้แหละครับไม่นานก็ทำได้ ไม่ยากหรอกครับ หากใจรักจริง

แต่บางอย่างก็ต้องอาศัยประสบการ์ณเท่านั้น ที่น้องต้องการคือเวลา และความตั้งใจ โชคดีครับ

น้องผมอายุเท่านี้มันยังไม่รู้เรื่องเลย

เอาเครื่องนะ ฝึกที่บ้านไปก่อน แล้วค่อยยกไป ที่ที่รับวาง colocation เพราะว่า รีบเอาไปก็รังแต่จะเสียเงินเกินจําเป็น

เอาจนมั่นใจ ช่วยแม่ประหยัดเงินไป 2-3 เดือนก็ยังดี

แม่บอกซื้อมา 31,000 อะครับแม่บอกว่าเพื่อนแม่เค้าเป็นครูสอนคอม รร อะไรไม่รู้ แล้วเค้ารู้จักกับร้านที่นู้นมั้หรือเป็นเพื่อนกันนี้แหละ ไม่รู้เค้าซื้อมาแพงหรือถูกไม่รู้เหมือนกันอะครับ

ปล.ขอบคุณพี่ๆมากนะครับผมกำลังทำความเข้าใจอยู่ถ้ามีคำถามอะไรผมขอรบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

เซ็ต router ให้ map port 80 มาที่เครื่อง server แล้วใช้คู่กะ Dynamic DNS ไปก่อนก็ได้ครับ

สามารถเปิด server ที่บ้านเล่นไปก่อนได้

แนะนำว่าอย่าเพิ่งเอาเครื่องมาวางเลย เล่นให้คล่องให้รู้เรื่องก่อน

ลองลง windows linux apache ไม่ก็ลองพวกฟรี control panel ไปเล่นๆไปก่อนครับ

เอาให้เชี่ยวก่อน แล้วคิดจะเอาไปวางทำ hosting หรืออะไรยังไงก็ว่ากันอีกทีนะครับ

หรือถ้าเป็นจริงๆแล้ว จะขายทิ้งแล้วจะทำอะไรยังไงต่อไป ก็ยังได้ครับ (คือถ้าทำเว็บอย่างเดียว เช่าโฮสเอาถูกกว่าบานครับ รายเดือนก็เสียแค่นิดเดียว)

อ้อลืมตอบคำถาม

1. ก็ทำ Dynamic DNS, map port อย่างที่บอก แล้วก็ลงโปรแกรมให้ครบมันก็เปิดเว็บขึ้นแล้ว

2. ถ้าใช้ Dynamic DNS ก็ไปจดโดเมนกะเว็บที่ให้บริการ Dynamic DNS ไปเลยก็ได้ครับ แพงกว่าหน่อยแต่ก็ถูกกว่าไปเสียค่าวางเครื่องที่ idc

3. google/ ถ้าจะเรียนมันมีพวกคอร์สสอนอยู่หาในเน็ตดู แต่ค่าเรียนก็แพงใช่เล่นนะครับ(แต่เงินคงไม่ใช่ปัญหาล่ะมั้ง) นี่ถ้าอยู่แถวออฟฟิตจะเรียกมาให้มาเรียนเลย

เราว่า จขกท หัดศึกษาการลงโปแกรมจำลองเครื่อง(จำพวก Appserv ต่อกับ dynamic dns), หัดเล่นโปรแกรม Virtualbox

หรือ การโฮสผ่านโมเด็มบ้านตัวเองก่อนดีกว่า ไม่ต้องรีบร้อนไปวางเครื่องที่ไหน

จงอย่าลืมว่าซื้อเครื่องเฉยๆไม่ใช่เอาไปวางโคโลแล้วเว็บจะรันมันไม่ใช่

เอาง่าย OS ลงเป็นมั้ย แล้วเป็นอันไหนบ้าง เช่น windows, linux, debain, centos, เป็นบ้างมั้ย

อ่อ แล้วก็นะ ได้ข่าวว่า microsoft มีออก windows home server 2011 ถ้า จขกท หามาโหลดติดตั้งลงเครื่องได้อาจมีประโยชน์ๆ ไม่มากก็น้อย

เพราะมันถูกออกแบบสำหรับคนหัดโฮสเล่นๆที่บ้านโดยเฉพาะเอาไว้ซ้อมมือ ถ้า จขกท โฮสจากบ้านจนชำนาญ จขกทก็จะเจอทางแยกว่าจะวางโคโล

หรือ จะโฮสจากบ้านเอง แต่ต้องลงทุนห้องแอร์ด้วย

ขายทิ้งใช่ว่าดี แต่ จขกท ไม่ได้เรียนรู้อะไรอย่างอื่นแทน คิดดีๆ นะ อีกอย่างแม่น้องรีบร้อนเกินไป ลืมค่าโคโล ค่าโปรแกรมเซิฟเวอร์

ค่าแผงควบคุมโฮส แต่ละอย่าง จิปาถะทั้งนั้น นี่คือสาเหตุทำไมหลายคน เลือก เช่าโฮส Resellers สะสมงบ แล้วใต่เต้าเป็น>>VPS>>เซิฟเวอร์+โคโล ทีหลัง

ปล. ซื้อเซิฟเวอร์มันก็ไม่ต่างจากเคส PC ตัวนึงที่แรงกว่า PC ธรรมดาเอามาต่อคอมเล่นได้

คือในความคิดผม ผมกะไม่ทำอะไรมากแค่ เว็บไซต์ของผมเอง เว็บไซต์ของแม่(ธุรกิจที่บ้าน) เซิฟเวอร์ Dreambox และก็เอาไว้เล่น bit แค่นั้นอะครับ ใช้ในครอบครัวอะไรแบบนี้อะครับ ไม่ได้เอากะเชิงพานิชย์เพราะด้วยวัยของผมและวุฒิภาวะ ความน่าเชื่อถือ ความเป็นมืออาชีพมันยังไม่เข้าขั้นยังไม่สมควรไปในทางเชิงพานิชย์ เอาแค่ใช้ในครอบครัวพอครับ

เซิฟเวอร์ Dreambox และก็เอาไว้เล่น bit

2ข้อนี้ ก็โดนยกแล้ว

ระวังโดนยกนะครับ

ผมก็คล้ายๆน้องอะครับ แต่ซื้อมา เอามาลองทำไรอยู่ 1 เดือน แล้วเอาไปวางเลยจะได้เป็น เสียเงินแล้วเพิ่มความกดดันให้ตัวเองเราก็จะเป็นครับ ส่วนที่ช่วยมากคือ พี่ในTHTกับเจ้าของตู้ที่ค่อยสอน

1.หาที่วาง ที่เขาพอจะช่วยสอนไรได้ด้วย

2.จดแล้วชี้มาที่ IPเครื่องน้องที่วางได้เลย

3.แหล้งข้อมูลก็ที่ THTนี้ แล้วถามพี่ในTHTนี้ได้ครับเขาช่วยกันอยู่แล้ว

ถามหน่อย น้องจะเริ่มจาก OS อะไรครับ

LINUX WINDOWS

พวกพี่ๆในนี้จะได้แนะนำแนวทางต่อให้ได้ครับ

Dreambox กะ Bit ผิดกฎหมายนะฮะ

อ่านยังไม่จบนะ แต่บอกว่า ยอดคุณแม่จริงๆ เพื่อการเรียนรู้ ยังไงคุณลูกอย่าทำให้แม่ผิดหวัง

จำได้แม่จ้างให้เลิกทำงาน