สอบถาม : พอร์ตเรดิโอ รับคนได้แค่ 1016 คน แต่ลิมิตไว้ 2000 แก้อย่างไร

สอบถาม : พอร์ตเรดิโอ รับคนได้แค่ 1016 คน แต่ลิมิตไว้ 2000 แก้อย่างไร

สวัสดีครับ พี่ ๆ ทุกท่าน หลังจากผม ไม่ค่อยได้แวะมา วันนี้มีปัญหามาให้พี่ ๆ ช่วยตอบนะครับ

คือผมได้เปิดเวบฟังเพลงออนไลน์ ได้ทำพอร์ตเรดิโอ แล้วมีคนฟังเพิ่มขึ้น ราว ๆ พันกว่าคน จนผมเพิ่มจาก 1000 คน ให้รองรับ 2000 คน

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า คนฟังขึ้นถึง 1016 เท่านั้น แต่คนฟังมากกว่านี้นะครับ แต่ผมแปลกใจว่า ทำไมมันขึ้นได้แค่ 1016 คนเท่านั้น

ผมเลยไปแก้เรื่อง connect timeout ของสคริปที่ดึงจำนวนคนออนไลน์ ให้มันมีวินาทีมากขึ้น เพราะก่อนแก้มันจะชอบเออเรอเวลาคนเยอะนะครับ

จึงอยากถามพี่ ๆ ว่า ทำอย่างไร จะทำให้พอร์ต เรดิโอผม รับคนได้ตามจำนวนคนฟังจริง ๆ มันไปตันที่ 1016 คนตลอดครับ

ขอบคุณมากครับ

มันเต็มสายหรือป่าวครับ

ติด ulimit มากกว่าครับ

hard limit ของ file descriptor ปกติมันตั้งที่ 1024

การเปิดโปรแกรมปกติก็กินไปแล้ว 5-6 fd + listen port อีก 2 ก็น่าจะครบ 8 พอดี

รับคนได้ 1016 ก็ถูกละครับ

สั่ง ulimit -HSn 16384

แล้วคอยสั่ง start shoutcast ดูนะครับ

หมายถึงยังไงครับ เต็มสาย ผมลิมิตคนฟังไว้ที่ 1000 พอคนเยอะปรับเป็น 10000 คน แล้วมันตันเหมือนเดิมคิดว่ามันเยอะไป ตอนนี้ลดคนฟังที่ 2000 คน

แต่มันก้เหมือนเดิมครับ คนพุ่งไปที่ 1016 คน แล้วกะลด ซึ่งคนน่าจะมากกว่านี้อีกมากครับผม

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ คุณไอซ์ เดวผมลองทำตามดู ครับ

ขอบคุณ เหล่าเทพ ทุก ๆ ท่านเลยนะครับ

ตอนนี้ ทำตามคุณไอซ์บอกแล้ว รีบูดเครื่องเรียบร้อย รันพอตเรียบร้อย (เพราะ kill port ไม่ได้เลยรีบูด)

รอลุ้นครับว่าจะได้ไหม???

สาธุ ๆๆ ขอให้ได้

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ผมไปลองแบบที่คุณไอซ์บอกแล้วครับผลปรากฎว่าไม่ได้นะครับ ตายที่ 1016 ตลอดครับ

Server Status: Server is currently up and public.

Stream Status: Stream is up at 64 kbps with 994 of 2000 listeners (959 unique)

Listener Peak: 1016

Average Listen Time: 1h 49m 58s

ผู้รู้ช่วยทีครับ

ขอบคุณครับ

reboot สั่งแล้วมันก็คืนชิครับ

ต้องสั่งอีกใช่ไหมครับ แล้ว ก็ ปิด shoutcast sv แล้วเปิดใหม่ใช่ไหมครับ

ปัญหาคือผม kill -9 port ไม่ได้นะครับ แปลกใจเหมือนกันนะครับ

มือใหม่หัดขับครับ

ตอนนี้ผมเริ่มใหม่

1 สั่งรีบูด server

2 สั่ง ulimit -HSn 16384

3 รันพอร์ต เรดิโอ

4 รอครับ ว่าจะได้ไหม

สาธุขอให้ได้ คนฟังเยอะแต่มีปัญหาเรื่องนี้ซะงั้น

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและตอบ

เอ่อ คำสั่ง ulimit นั่นต้องรันด้วย root นะครับ

ถ้ารันด้วย user ธรรมดามันจะไม่มีผล เพราะมันแก้ hardlimit

ครับผม ด้วย root ครัีบผม เครื่องผมเองเลยรันได้ ตอนนี้กำลังทดสอบครับ

ตามที่ผมบอกข้างบน ภาวนาว่าขอให้ได้ อิอิ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

kill -9 processid ครับ

ไม่ใช่เอา port ของ app มา kill

สั่ง ulimit สั่งหลัง reboot ทุกครั้งครับ

หรือจะให้มันสั่งเองทุกครั้งที่ boot ก็ใส่คำสั่งไว้ใน /etc/rc.local ครับ

ขอบคุณมากครับ ปกติผมก็ kill -9 processid แบบนี้ล่ะครับแต่มันเออเรอ สงสัยเครื่องผมเน่า ระบบเมล์ก็มีปัญหาอีก อิอิ

ตอนนี้กำลังรอครับ คนฟังเก้าร้อยกว่าแหละ

VPS หรือเปล่าครับ

อยู่ที่ตัว Node ด้วยนะครับ

ถ้าผู้ให้บริการ hardlimit ไว้ ปรับเอง มันก็ไม่ได้เหมือนกันครับ

Server ผมเองครับผม วางที่ CAT ครับ

ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมาก โดยเฉพาะคุณโอซ์ นะครับ

ดีใจจริง ๆ ครับ งมมานาน

และขอบคุณอีกที คุณ KKE เรื่อง คำสั่งไว้ใน /etc/rc.local ครับ

ผลที่ได้ทะลุ 1016 คนแล้ว

Server Status: Server is currently up and public.

Stream Status: Stream is up at 64 kbps with 1048 of 2000 listeners (1007 unique)

Listener Peak: 1049

Average Listen Time: 59m 11s

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เทพ ๆ ทั้งนั้นเลยครับ

รัก THT ที่สุดเลย อิอิ