เครื่องไฟฟ้า 100v 19w ถ้าไปเสียบกับหม้อแปลงไฟ 220v เป็น 110v มันจะพังไหมครับ?

เครื่องไฟฟ้า 100V 19W ถ้าไปเสียบกับหม้อแปลงไฟ 220V เป็น 110V มันจะพังไหมครับ?
ไม่กล้า(ลอง)เสียบ…ถามให้ชัวร์ก่อนกลัวเสียบแล้วช๊อตพัง

ผ่านหม้อแปลง 220V มาเป็น 110V แล้วเอา 100V ไปเสียบ… ไม่พังครับ (+/- 10%)

ใช้ได้ครับ

ไม่พัง แต่ไม่ดี

รอบคอบก่อนเสียบไฟ…ตรวจดูว่ามีฟิวส์ ขนาด 1A ไว้ด้านหน้าก่อนไฟเข้าหม้อแปลงไว้ด้วยนะครับ… ผิดพลาดประการใด…ฟิวส์ขาดก่อน
เรื่องฟิวส์สำคัญ เพราะเมื่อลัดวงจร ฟิวส์ก็ขาดแน่นอน

ส่วนเครื่องที่ใช้ 110V ก็อาจจะพังไปก็เท่านั้นเองครับ.

จากที่เคยใช้แปลงไฟ เพื่อใช้กับ Laser Printer A3

ก็คงต้องดูรายละเอียดเพิ่มด้วยแหละครับ ว่าเครื่องใช้ที่ว่าเป็นอะไร
ไวหรือทนต่อการเปลี่ยนแปลงแรงดันขนาดไหน

เพราะเคยเจอทีวีกระเป๋าหิ้วเล็กๆ 100 V +/- 5% เอามาเสียบหม้อแปลง 110 V เปิดติด ดูได้แต่ ควันขึ้นใน 2 นาที แล้วก็ลาโลกไปเลย

ก็คงต้องดูรายละเอียดเพิ่มด้วยแหละครับ ว่าเครื่องใช้ที่ว่าเป็นอะไร
ไวหรือทนต่อการเปลี่ยนแปลงแรงดันขนาดไหน

เพราะเคยเจอทีวีกระเป๋าหิ้วเล็กๆ 100 V +/- 5% เอามาเสียบหม้อแปลง 110 V เปิดติด ดูได้แต่ ควันขึ้นใน 2 นาที แล้วก็ลาโลกไปเลย

• บ่งบอกถึงอายุ เลยนะครับพี่ธี

อ่ะไม่ใช้อย่างนั้น :slight_smile:
คนรู้จักกันเขาไปนอกมา จำไม่ได้แล้วรู้สึกจะแถบยุโรปหรือไงเนี่ย แล้วเขาซื้อกลับมา
พอมาเมืองไทย ปลั๊คมันเสียบกันไม่ได้ เลยเอามาให้ดูให้ ถึงเห็นว่าเป็น 100 V
ก็เลยเอาหม้อแปลง 220 > 110 มาลองเสียบดู

จากที่เคยใช้มา ไม่กี่นาทีไปเลยครับ อย่าเสี่ยงดีกว่า

V ต้องตรงกันครับ Input / Output
ส่วน A ของหม้อแปลงเกินได้ครับ ไม่มีปัญหา แต่ห้ามต่ำกว่า

Confirm 100%

ต้องดูที่ว่าหม้อแปลงมีกระแสรองรับพอหรือไม่ครับ ส่วนเรื่อง V ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ แต่ว่ากำลังไฟจะไม่ถึงครับ หรือการทำงานจะช้าลงครับ

หลังจากที่อ่านข้อความจากหลายๆ คนบอกมาทั้งใช้ได้หรืออย่าเสี่่ยงดีกว่า

เสริมเลยครับ จากช่างซ้อม TV ไม่พังน่ะ

และปลอดภัยแต่ การใช้งาน ยาวคงไม่ดีครับ

เวลาซ้อมTV ภาคจ่ายไฟ ผมก็ชอบใช้ 110 ในการ test เพราะว่า เวลา ช๊อต จะ ช๊อตไม่หนัก ถ้าเกิด ภาคจ่ายไฟ เสีย จะได้ไม่วิ่งเข้า IC ตัว อื่น ยิ่งเดียวนี้ IC ตัวเดียว คุมทั้ง เครื่อง ถ้าเกิดพังไม่ต้องซ้อมซื้อใหม่ได้เลย

ถ้าเกิดเป็น TV รุ่นเก่าๆๆ จะเห็นเส้นสะบัดกลับ แต่ถ้ารุ่น CRT ใหม่ๆๆ สีจะออนกว่า 220 ครับ

แต่ถ้า ไฟวิ่งมากกว่า 220 เมื่อไร จะ สีจะเข้ม จน ขาวไปเลย

แต่ให้คำนึงถึง อุปกรณ์ ด้วยครับ ดูที่ คู้มือเค้าจะบอก ว่า สามารถใช้ได้ แรงดันเท่าไร ถึง เท่าไร ถ้าเค้าระบุ ว่า 220 เจาะจงแนะนำอย่าเสียง เพราะว่า หม้อแปลงอาจจะเสียได้ครับ น้องเคยเอาที่ ส่วาน มาเสียบ เล่นกับไฟ 110 ผลออกมารอบช้าลงมาก เล่นได้เกิน 5 นาที พัน หม้อแปลงใหม่เลย

แต่ส่วนใหญ่ที่เจอมาเครื่องใช้ไฟฟ้า ที่ใช้ Switching (หน้าตาเหมือนหมอแปลงเล็ก) จะใช้ได้หมดครับ เพราะว่ามี protec คุม ไม่ให้แรงดันสูงไป ต่ำไป