อยากรู้ โอสที่ให้บริการ 100 เว็บลงมา ต่อ 1 server

อยากรู้ โอสที่ให้บริการ 100 เว็บ ต่อ 1 server ลงมา (โฮสเสียตังครับ ไม่ใช่โฮสฟรี)
เพราะเห็นมีบางเว็บ 400 - 700 ก็มี เลยอยากถามผู้รู้ครับ (เพราะต้องการโฮสเร็ว+คุณภาพ)

จำนวนของเว็บไซต์ในเครื่อง มีผลต่อราคาด้วยนะครับ

และราคา ก็มีผลต่อจำนวนของเว็บไซต์ในแต่ละเครื่องด้วยเช่นกัน

คุณภาพของคุณนั้น อยู่ในระดับไหนล่ะครับ

:slight_smile:

ผมว่ามันขึ้นอยู่ตามนโยบายของผู้ให้บริการนะครับ
ผมเป็นครูรับทำเว็บแถวภาคอีสาน ทำอยู่ 60 กว่าเว็บก็ใช้โฮสของ www.***.com ก็ไม่เห็นดับหรือมีปัญหาอะไรนะครับ
ซึ่งผมได้คุยกับผู้ให้บริการแล้วเค้าบอกว่า 1 เครื่องรับเพียง 100 เว็บ แต่ถ้ามีลูกค้าใช้แพนสูงก็จะรับไม่ถึง 100

ปล.เห็นเมื่อเช้าเค้าออน M มาบอกผมว่าสั่งเครื่องเพิ่มแล้ว อาทิตย์หน้าจะออน

คุณหนึ่งครับ… admin ลงมติ ban ผู้ให้บริการรายนี้ไปแล้ว ใคร่อยากให้ยุติกิจกรรมใดๆ ทั้งทางตรงและทางอ้อมครับ

อย่าให้กล่าวข้อความใดๆในเชิงข้อร้องกันเลยครับ ด้วยความเคารพต่อกันครับ ได้รับโอกาสไปแล้ว หมดช่วงโปรโมชั่นให้โอกาสแล้วครับ

หยุดเถอะครับ ก่อนนี้ผมนิ่งเฉย เพราะได้ให้โอกาส แต่คุณทำโอกาสนั้นหลุดลอยด้วยมือคุณเอง จนถึงขั้น admin พิจารณาขั้นโทษสูงสุด

กระผมต้องขอโทษที่ต้องออกมาชี้แจงและกล่าวเรื่องนี้กับคุณหนึ่งด้วยครับ หากคุณหนึ่งยังดันทุรังต่อไป arun203 ก็โดน ban ไปด้วยในที่สุดครับ

ปล. ผมยังเป็นเพื่อนคุณอยู่ แต่ผมรับไม่ได้ ทำใจไม่ได้ ต้องขออภัยเพื่อนมาในที่นี้ด้วยครับ หากเพื่อนไม่เห็นแก่เพื่อน… เราคงจะเป็นเพื่อนกันต่อไปไม่ได้ครับ

นับเว็บไม่ได้หรอกนะครับ

บางเครื่อง สอบกว่าเว็บเครื่องก็ติดๆดับๆแล้ว(เว็บเดียวก็มีเยอะแยะไป)

บางเครื่อง เป็นร้อยเว็บ load เฉลี่ย ยังไม่ถึง 0.5 ก็มี

ดังนั้นจำนวนไม่ได้บอกถึงการทำงานครับมันต่างกัน

ขออนุญาติครับ http://www.speedplusit.com/component/option,com_wrapper/Itemid,14/
ไม่ถึง 100 เว็บครับ

คนนี้คุณหนึ่งหรอครับผมนึกว่าอาจารย์ อรุณ
ไม่รู้จะเห็นว่าผมลามปรามป่าวนะแต่ผมไม่เห็นด้วยกับพี่adminอ่าครับ
คือโทษที่เค้าทํารอบใหม่เนี่ยผมว่ายังไม่ถึงขั้นโดนแบนครับ อันนี้ส่วนตัวครับ
คุณให้โอกาสเค้าแล้วทําไมยังมายึดติดกับโทษเก่าละครับ

เอิ๊กๆ ผมไม่ได้ปีนเกลียวนะครับแค่รู้สึกแปลกๆ

คุณ devone น่าจะเข้าใจผิดเรื่อง user ชื่อ

จริงๆแล้วจะใส่กี่เวบ ไม่ใช่ประเด็น จุดสำคัญคือ ไม่ช้า ไม่อืด เข้าได้ตลอด ไม่มี down

ถ้าให้เลือกว่า
เครื่องที่ 1 มีแค่ 10 เวบ แต่เจอเป็นเว็บ plan หนักๆ คนเข้าแต่ละเวบหลักพันตลอดทั้งวัน กับ
เครื่องที่ 2 มี 500 เวบ แต่เป็นเว็บส่วนตัว plan ต่ำๆ ไม่ค่อยมีใครเข้า คนเข้ารวมๆกันแล้วยังแค่หลักร้อย
คุณจะเลือกอยู่เครื่องใหน

จำนวนเวบต่อเครื่องไม่ใช่มาตรฐานในการวัดและจัดการของ admin ครับ
ต้องดูที่จำนวน traffic ของแต่ละเวบ และจัดให้เหมาะสม

ปล. pinkkeyhost.com มีไม่ถึง 100 เว็บครับ

[quote author=ICOM link=topic=8334.msg79619#msg79619 date=1192979661]
คุณ devone น่าจะเข้าใจผิดเรื่อง user ชื่อ

ผมมีร้อยต้นๆ แต่ลื่นปืดดด เลย ใส่ Harddisk ไว้น้อย ก็รับน้อยไปด้วยครับ

[quote author=ICOM link=topic=8334.msg79619#msg79619 date=1192979661]

ใช่ครับมันอยู่ที่การ ดูแล bandwidth มากกว่าครับ

ปล.ของผมยังว่างอีกเยอะนะครับ

ของผมรับประมาณ 50-70 เว็บเองครับ ขึ้นอยู่กับขนาด Plan ที่ลูกค้าเปิดใช้บริการ ครับ

ถูกต้องเลยครับ
Spec Server ยิ่งสูงราคาก็ยิ่งแพง แต่ก็รองรับการใช้งานที่มากกว่าเดิม
หรือถ้าเจอเวบโหลดหนัก ๆ จริง ๆ 1 เวบ บ้างที Server Spec สูงก็ได้แค่นี้

คงจะอยู่กับคุณภาพของ sv มั้งครับ ส่วนใหญ่ผมเห็น linux มั้งที่รับเยอะๆ เคยเห็นมากสุด 400 web แต่ของผมไม่ถึงหรอกครับ