ขอแก้ความเข้าใจในเรื่อง "แลน10/100/1000 ความเร็วหรือปริมาณ"

ขอเอามาตั้งเป็นกระทู้ใหม่ เพราะเห็นว่าผ่านมานานแล้ว ไม่มีใครแก้ไขเรื่องนี้ให้ชัดเจน จริงๆแล้วผมเป็นคนที่พิมพ์ช้ามาก แต่กลัวว่านานวันเข้า จะเกิดความเข้าใจผิดหรือจำกันไปผิดๆได้

[hr]

ขออนุญาติครับ… ไม่ใช่เป็นเรื่องของขนาด แต่เป็นเรื่องของความเร็วแน่นอนครับ

ความเร็วของแสง อยู่ที่ประมาณ 186,000 ไมล์/วินาที ข้อนี้แน่นอนอยู่แล้ว
สาย 10 mb/100 mb/100 mb ความเร็วเท่ากันหรือไม่ ตำตอบคือ “ความเร็วของข้อมูลในสายสัญญาณเท่ากัน”
แต่ “ปริมาณข้อมูลที่ได้ไม่เท่ากัน” ครับ

คำว่า 10mb 100 mb หรือ 1000 mb นั้น เป็นการแสดงค่า “ปริมาณข้อมูล” สูงสุด ซึ่งในที่นี้หมายถึง 10 mb/sec, 100 mb/sec, 1,000 mb/sec ตามลำดับ ในสายหนึ่งเส้น รับ-ส่งข้อมูลได้ปริมาณข้อมูลไม่เท่ากันได้ยังไง ในเมื่อความเร็วของข้อมูลที่วิ่งอยู่ในสายเท่ากัน???
คำตอบของวิธีนี้ก็คือ “ความเร็วอุปกรณ์ รับ-ส่ง” ไงครับ

เพราะว่าช่องทางรับ-ส่งต่างก็มีกันแค่คนละเลน(หรือทีละบิต) หากแต่เป็นการเพิ่ม “ความเร็ว” ในการ “ปล่อย” หรือ รับ-ส่ง ข้อมูล
ความเร็วที่ต่างกันนี้ อาศัยความแตกต่างด้านความเร็วของอุปกรณ์ประเภท “สวิทชิ่ง” เป็นหลักครับ

เปรียบเทียบ ก็คงจะคล้ายกับ “ประตู” มากกว่า ว่าประตูรุ่นไหน แบบไหน เปิด/ปิด ได้เร็วกว่ากัน

ยกตัวอย่างรถกับถนน ก็ขอยกเป็นด่านเก็บเงินทางด่วน ที่มีแค่ “ช่องจ่ายเงินช่องเดียวและถนนเลนเดียว” ก่อนนะครับ
ทำยังไงถึงจะมี “ปริมาณ” รถเข้าด่านเก็บเงินนี้มากๆ หากความเร็วรถบนทางด่วนก็พอๆกัน เร็วบ้างช้าบ้างติดบ้าง
คำตอบก็คือ “เพิ่มความเร็ว” ตรงด่านเก็บเงินที่หน้าด่าน “ปริมาณรถ/วัน” ก็จะมากขึ้น ทั้งๆที่ความของรถเร็วไม่เปลี่ยนแปลง

ถ้าหากต้องการปริมาณรถ(ข้อมูล) มากกว่านี้ อาจจะต้องเปลี่ยนจากใช้คนเก็บ(100 mb) ไปเป็นด่านอัตโนมัติ(1,000 mb) หรือใช้วิธีแบบข้างบนก็ได้โดยเพิ่มเพิ่มเป็น 2 ช่อง(ต่อเพิ่มเป็น 2 เส้น/port เป็น 200 mb) ก็จะได้ปริมาณรถ(ข้อมูล) มากขึ้นเหมือนกันครับ แต่เป็นการเพิ่มช่องเก็บเงิน(เพิ่ม port) สามารถเพิ่มปริมาณรถ(ข้อมูล)โดยรวมทั้งหมดได้ แต่ไม่ใช่วิธีเพิ่มปริมาณรถ(ข้อมูล)เฉพาะในช่องเก็บเงิน(เส้น/port)เดิมแต่อย่างใด เป็นคนละกรณีกันครับ

แต่การที่ IDC สามารถปล่อยได้ถึง 10 กลับถูกตั้งหน่วงเอาไว้ ให้ปล่อยเป็นจังหวะ 2 หรือ 3(หมายถึงว่า ในความเร็วเท่าเดิม อาจจะทุกๆ 10 จังหวะ กลับหน่วงรับ-ส่งข้อมูลไม่กี่จังหวะ เช่น 10 จังหวะ กลับรับ-ส่งแค่ 1 จังหวะ) อันนี้ต้องถามคนปล่อยแล้วครับ ว่าต้องเสียอีกเท่าไหร่ถึงจะยอมปล่อยเพิ่ม… :slight_smile:

ความเร็วของสวิทชิ่ง มีผลต่อปริมาณได้ขนาดนี้เชียวหรือ ?
ข้อมูลความเร็วเกือบเท่าแสง สวิทชิ่งส่งข้อมูลที ยังไม่ทันทำอะไรก็ถึงปลายทางแล้วครับ ไม่ต้องห่วงว่า ข้อมูลจะ “ติด” ค้างอยู่ในสาย สวิทชิ่งที่เร็วที่สุด ก็คงยังไม่เร็วใกล้แสงครับ ความเร็วห่างกัน…เป็นร้อยๆเท่าได้มังครับ ความเร็วสวิทยังเพิ่มได้อีกเยอะ โดยไม่ต้องสนใจปริมาณข้อมูลที่วิ่งอยู่ในสาย กว่าสวิทจะรับ-ส่งข้อมูลเร็วขึ้น จากที่วิ่งไปเป็นจังหวะจนติดเต็มพรืดไม่มีเว้นช่อง/จังหวะว่าง ในสายส่งข้อมูล ก็คงอีกนานแหละครับ

จะเปรียบเทียบเป็นอีกแบบก็ได้ครับ ชัดเจนสุดๆ…

เปรียบเหมือนเลือดที่สูบฉีดไปทั่วร่างมากขึ้น ไม่ได้เป็นเพราะเรามีเส้นเลือดเพิ่มขึ้น หากแต่เป็นเพราะหัวใจเราเต้นเร็วขึ้น ในยามที่เสื้อผ้าเธอน้อยชิ้นลง…(โอววว ซาร่า…)

เพิ่มเติมให้อีกนิดนะครับ…

สรุปก็คือ การรับ-ส่ง ข้อมูลขนาดหนึ่งๆ

ใช้ความเร็วในสายสัญญาณ เท่าๆกัน แต่เวลาที่ใช้รับ-ส่งข้อมูล “อาจจะ” ไม่เท่ากัน

เช่นตัวอย่างแบบเลขคณิตคิดง่ายๆ ครับ

ข้อมูล 10,000 mb ส่งข้อมูลในสายด้วยความเร็วใกล้ความเร็วแสงพอๆกัน
แต่ hub 10 mb/sec = 10000/10 = 1000 sec.
hub 1000 mb/sec

:smash:

ขอบคุณครับ

ขอคุณด้วยคนครับ lol

หากพูดถึง LAN Card 10/100/1000 Mbps
นี่คือปริมาณต่อหน่วยเวลา การทำงานของ LAN Card ที่ 1000 Mbps คือสามารถส่งถ่ายข้อมูล ที่ 1000 เมกกะบิต ต่อ วินาที หากเข้าใจตรงนี้ตรงกันแล้ว
ก็หันกลับไปอ่าน ข้อต้นๆ ที่พูดกันมา ต่อได้ ว่า ที่ Card LAN ที่ มันสามารถส่งถ่ายได้ขนาดนี้ ต่อหน่วยเวลา หาก อุปกรณ์ที่นำมาต่อในระบบเดียวกัน มีการรองรับได้เท่ากันตั้งแต่ต้นทางถึงปลายทาง ก็แสดงว่าไม่มี ขอขวด แต่หากเครื่องท่าน เป็น LAN 1000 —Switch รองรับ 10/100/1000 —Uplink เป็น 10/100 อย่างที่หลายๆที่ทำกัน เพื่อLimit bandwidth ด้วย Hardware นี่แหละคือคอขวด ต้องใช้เงินง้างงงงง หรือใช้เงินเปิดด่านเก็บเงินเพิ่มตามที่พูดกันมา สรุป มันคือปริมาณ ต่อหน่อวยเวลา หรือบางคนเรียกความเร็วในการส่งถ่ายข่อมูล

สุดยอด +1 ครับ

ความเร็ว มีหน่วยเป็น “ปริมาณต่อหน่วยเวลา” ครับ
30กิโลเมตร/ชั่วโมง, 40เมตร/วินาที, 500ลูกบาศเมตร/ วัน, 100Megabit/Second
ไม่งั้นคงเร็ว…แบบงงๆ…แบบ ความเร็ว 30 กิโลเมตร…เฉยๆ(ไม่มีอะไรต่อท้าย) ไม่รู้ว่า 30 กม. ใน 1วินาที, 10วัน, หรือ 1 ปี???
แบบนั้นคงไม่ใช่ ความเร็วแน่ๆ

หากบอกว่า IDC ให้มา 3-4 mb/sec. เปลี่ยนเป็นบอกว่าทาง IDC ให้ Data Transfer 300 gb. ต่างกันไหมล่ะครับ?
หน่วยวัดคนล่ะหน่วยกันอยู่แล้ว ปริมาณบอกจำนวนรวม ความเร็วบอกปริมาณต่อหน่วยเวลา(อาจจะ ณ เวลานั้น หรือ ค่าเฉลี่ยในจำนวนเวลาหนึ่งๆ)

ส่วนหน่วยวัดของแฟนผม การที่ผมทานก๋วยเตี๋ยวเฉลี่ย 6ชาม/วัน ไม่รู้ว่าเป็นหน่วยวัด “ความเร็ว” หรือ “ความตระกละ” ของผมที่แฟนผมวัดได้กันแน่

ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ ครับ มาเป็นกำลังใจให้

ดีมากๆเลยคับ ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ cMan และขอบคุณ คุณ tung148 ที่ขุดกระทู้ที่เป็นประโยชน์นี้ขึ้นมาใหม่ ผมเข้ามาเกือบทุกวันแต่ไม่รู้ว่าพลาดกระทู้ดีๆ นี้ไปได้ยังไง

ขอบคุณครับ

โพสดีจริงๆครับ

+ให้ไม่ได้ครับระดับสมาชิกไม่ถึง แต่ก็ขอบคุณมากๆครับ

แจ่มเลย ขอบคุงงับ

ขอบคุณครับ

สำหรับ Windows ผมมีวิธีดูง่ายๆว่าควรใช้สาย 100Mbps หรือ 1Gbps

ให้ดูที่ task manager ครับ แทบ networking สังเกต utilization ครับมัน max สุดคือ 100%

หาก utilization ไม่ถึง 70% ผมว่าไม่มีความจำเป็นใดๆที่ต้องใช้สาย 1Gbps

utilization จะเป็นตัวบ่งบอกว่าเราใช้งานทรัพยากรที่มีอยู่คุ้มค่าในประสิทธิภาพแค่ไหน (ถ้า utilize ต่ำก็เหมือนกับมีถนนกว้างๆ แต่มีรถแล่นนิดเดียว ถือว่าไม่คุ้ม)

แต่หากเกิน 70% ให้ลองเปลี่ยนสาย 1Gbps ดูครับ กราฟจะหดลงอย่างเห็นได้ชัด

และถ้าใช้สาย 1Gbps แล้ว utilization ประมาณ 70% เมื่อไหร่ ก็ถึงเวลาเพิ่มสาย หรือไม่ก็เพิ่ม server ตัวใหม่ได้แล้ว (รถเยอะมากๆ)

สำหรับยุคเศรษฐกิจเช่นนี้ ควรจะใช้ทรัพยากรให้คุ้มค่าครับ

[quote author=cMan link=topic=3218.msg26904#msg26904 date=1151914732]
ความเร็ว มีหน่วยเป็น “ปริมาณต่อหน่วยเวลา” ครับ
30กิโลเมตร/ชั่วโมง, 40เมตร/วินาที, 500ลูกบาศเมตร/ วัน, 100Megabit/Second
ไม่งั้นคงเร็ว…แบบงงๆ…แบบ ความเร็ว 30 กิโลเมตร…เฉยๆ(ไม่มีอะไรต่อท้าย) ไม่รู้ว่า 30 กม. ใน 1วินาที, 10วัน, หรือ 1 ปี???
แบบนั้นคงไม่ใช่ ความเร็วแน่ๆ

หากบอกว่า IDC ให้มา 3-4 mb/sec. เปลี่ยนเป็นบอกว่าทาง IDC ให้ Data Transfer 300 gb. ต่างกันไหมล่ะครับ?
หน่วยวัดคนล่ะหน่วยกันอยู่แล้ว ปริมาณบอกจำนวนรวม ความเร็วบอกปริมาณต่อหน่วยเวลา(อาจจะ ณ เวลานั้น หรือ ค่าเฉลี่ยในจำนวนเวลาหนึ่งๆ)

ส่วนหน่วยวัดของแฟนผม การที่ผมทานก๋วยเตี๋ยวเฉลี่ย 6ชาม/วัน ไม่รู้ว่าเป็นหน่วยวัด “ความเร็ว” หรือ “ความตระกละ” ของผมที่แฟนผมวัดได้กันแน่