รับลง 1 Server 2 Control panel 2 OS

รับลง 1 Server 2 Control panel 2 ระบบ
สำหรับเครื่องที่แรงๆและขี้เกียจลงเองเหมาะสำหรับให้ลูกค้าที่ใช้ dedicated center
ประหยัดค่าใช้จ่าย

ประกอบไปด้วย
ติดตั้ง Windows 2003 web edition สำหรับลง Plesk หรือใครมีตัวไหนที่ดีกว่า
ติดตั้ง Linux Redhat สำหรับลง Ensim pro หรือใครมีตัวไหนที่ดีกว่า
ภายใต้การทำงานบนเครื่อง server ตัวเดียวกัน

สิ่งที่คุณจะได้รับ

Ensim Pro แบบ ไม่จำกัด Domain
Plesk 7.5 แบบ 10 Domain
ระบบ Linux
ระบบ Windows 2003

ราคาไม่แพงลงทีเดียวคุ้มค่า

013413425

เหอะๆ แน่ใจว่ามันจารอดเหรองับ ? Spec ต้อง Super Computer เลยป่ะถึงพอ
plesk แม่วนิ่งแดรก ๆ ram อยู่ เหอะๆ

พอจะบอกราคาค่า sw ทั้งหมดถ้าลงตามที่คุณบอกได้ไหมครับ ไม่รวมตัว server แล้วค่าติดตั้งต่างหากด้วย สนใจมากครับ
ถ้ามีอะไรแนะนำช่วยบอกด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

นี่มันไม่ใช่ 2 CP นะครับ แต่มันเป็น 2 OS

1. Windows (2003 Server)
  2. Linux (RedHat)

แล้วมันจารันพร้อมกันได้เหรอ แบบว่าไม่เคยเห็นน่ะ

มีคนเคยพูดเกี่ยวกันเอา Linux ไปรันบน Windows (VMWare) แต่คุณเอ๋ย ถ้าจะเอาไปรองรับงานประเภทนี้หล่ะก้อ สงสัยต้องขนทรัพยากร มาเป็นคันรถสิบล้อแน่ ๆ :o :o :o

นี่มันไม่ใช่ 2 CP นะครับ แต่มันเป็น 2 OS

1. Windows (2003 Server)
  2. Linux (RedHat)

แล้วมันจารันพร้อมกันได้เหรอ แบบว่าไม่เคยเห็นน่ะ

มีคนเคยพูดเกี่ยวกันเอา Linux ไปรันบน Windows (VMWare) แต่คุณเอ๋ย ถ้าจะเอาไปรองรับงานประเภทนี้หล่ะก้อ สงสัยต้องขนทรัพยากร มาเป็นคันรถสิบล้อแน่ ๆ :o :o :o

นั้นสิครับ ผมพึ่งเคยเห็นเนี้ยะแหละ

ปล. เจ้าของกระทู้ไม่มีเว็บไซต์หรอครับ?

คือจะไปดูรายละเอียดอื่นๆน่ะฮ่ะ

ใช้ VMWARE หรือเปล่าครับ?
ถ้าใช้ VMWARE จริง ต้องระวังเรื่อง resource ด้วย
ลำพัง P4 + HDD SATA/IDE ธรรมดาคงจะเอาไม่อยู่

ผมว่า VMWARE ไม่เหมาะกับ HOSTING นะครับ
เดิมที VMWARE ออกแบบมาเพื่อทำ server consolidation
โดยใช้หลักที่ว่า เมื่อ server มี idel time เหลือ ทำไมไม่เอาไปทำงานอย่างอื่น
นั่นคือที่มาของ VMWARE

โดยปรกติแล้วซอฟท์แวร์พวกนี้ จะวิ่งบน blade server
ที่มีทรับยากรสูงพอสมควร แต่เมื่อเทียบกับการแยกเครื่องแล้ว มันคุ้มค่ากว่า
ค่า license VMWARE GSX นี่ไม่ใช่ถูกๆนะครับ ราคาพอๆกับ Windows เลย
ส่วน ESX นี่แพงหูดับ

เป็นข้อมูลให้รับทราบน่ะครับ

ลงที่ไหนบอกนะ จะเอา BSA ไปตามจับ …

ค่าลิขสิทธิ์ หูดับตับไหม้ แน่ ๆ แถมไอ้ที่ลงไปน่ะ เวลามีปัญหาตามแก้ไขไหวเหรอครับ? ไม่หมูนะครับ สุดหิน

น่าสนใจครับ กำลังรอคุณ jeffrey ให้รายละเอียดเพิ่มเติม

ขอเตือนด้วยความหวังดี …

มีเทสอยู่ ลงระบบ windows แล้วรัน gsx เปิด linux หรือ BSD … มีปัญหาเรื่องเสถียรภาพ สูง …

และที่สำคัญ ผิดแน่ ๆ ลิขสิทธิ์ …

อีกอย่าง … จะรันก็ต้องใช้เครื่องไม่ต่ำกว่า XEON Core 800 Dual CPU … แรม 4 GB up … จะไหวเหรอครับ? …ทรัพย์คงจางไปเยอะเลย

XEON Core 800 Dual CPU … แรม 4 GB up … ราคาที่ผมดูอยู่ก็สุดๆ เลยนะครับเครื่องนี้ แรมตั้ง 4 Gb

เครื่องมันใส่ได้ 12GB นะ บอร์ดพวก Core 800 เนี่ย …