1 โดเมน จะเอาไปใช้ กับ 2 mail server ยังไงครับ

มี 1 โดเมนเนม domain.com

ต้องการเอา โดเมนนี้ไปใช้ กับ server 2 เครื่อง โดยแต่ละเครื่องทำเป็นเมลเซอร์เวอร์
ต้องตั้ง dns ยังไงครับ

ถามหน่อยว่า ใน 1 โดเมน มีหลายเมล์ server ได้หรือไม่ครับ

ถ้ามีได้หลาย mail server แล้ว แต่ละเครื่อง mailbox จะตีส่งกันมั่วมั้ยครับ

ต้องเซต dns อย่างไรบ้าง

ต้องการทำเป็นแบบ replication หรือว่า Backup ครับ

ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ของการใช้งานว่า

1. ต้องการมี pop หรือ imap ที่เก็บ mailbox กี่เครื่อง ถ้าต้องการทั้งสองเครื่อง จำเป็นที่ทั้งสองเครื่องจะต้องมีข้อมูลของ user และ mailbox แต่ว่าจะต้องกำหนดให้เครื่องใดเครื่องหนึ่งทำงานเป็นหลัก และอีกเครื่องเป็นเครื่องสำรอง