แปลกดี...มาดูวิธีคูณอีกแบบ คุณว่าแบบไหนง่ายกว่ากัน ^_^

//youtu.be/il3BaaQEybQ

กดเครื่องคิดเลขไวสุดครับ ฮ่าๆๆๆ
ส่วนตัวยอมรับนะครับ การคิดเลขโดยวิธีแปลกๆ แบบนี้ ผมก็เคยเอาไปใช้ตอนที่ หาเครื่องมือไม่ได้เหมือนกัน

รู้ไว้ไม่เสียหายครับ ^ ^

จริงๆมันก็คือการตั้งคูณแบบปกตินั้นแหละ แค่เปลี่ยนตัวเลขมาเป็นเส้นตัดกันแทน

น่าสนใจมากเลย เอาไปสอนน้องดีกว่า ^^

ถ้าจะใช้จริง ใช้การคูณแบบตารางจะง่ายกว่า

การคููณแบบตารางเหมาะกับตัวเลขน้อยๆ ลองเจอตัวเลขสูงๆ (>6) 789x98 88x79 แล้วจะรู้ว่า สูตรคูณเร็วกว่าเยอะ

ถ้าเลขเยอะๆ
ก็คูณปกตินี้แหละง่ายที่สุดแล้ว

ถ้าเลขเยอะ ขนาดนั้น ก็นับจุดกันตาลายเลย >_<