ร้อนมากมาย สงกรานต์ไปเที่ยวไหนคะ ^____^

เหมือนกันครับ

วันนี้ไปตจว. แล้วน้า หุหุ

กะว่าจะกลับวันพฤ.

เดินทางไปไหนกันคะ

ไหนบอกว่าไม่ไปไงอ่ะ

เปลี่ยนใจ ฮ่าๆ

เขาส่งของไม่ได้แล้วอ่ะ ไปรษณีย์ปิด เปิดวันจันทร์หน้าเลยนะ
ไม่ว่างก็ต้องว่างอ่ะ
เปิดจ้นทร์มา งานงอกแน่เลย โฮ่ๆ

ของผม เป็นลูกน้องต้องพาเจ้านาย(ที่บ้าน) ไปบ้านที่จันทบุรี เฮ้อ ขับรถอย่างเหนื่อย lol

ดีแล้ว… ให้คนแก่แถวนี้เฝ้าบ้านไป อิอิ

ปีนี้ อยู่บ้านดูข่าว lol

ครับ ทำงานให้ลูกน้องเสร็จ ผมก็ยังต้องพาเจ้านายไปเที่ยว (ในเมือง) ด้วยเหมือนกัน กำลังคิดว่าจะไปไหนที่ไม่ติดม๊อบดีหว่า

ถนนผมแม่งก็มาปิด เฮ้อ…

ผมกลับบ้านนอกไปหาพ่อแม่ครับ

กลับบ้านนอกครับ

ไปตจว ก็ไม่ได้พักหรอก เอิ๊ก

ไปจันทร์เย็น ถึงบ้านเพือ่นก็ค่ำแล้ว
เช้าอังคารมีไปทำบุญเช้า ลุกไม่ขึ้นเลย เขาตื่นตี 5 หุงข้าวทำกับข้าว แต่ลุก 8 โมง โห ตาไม่เปิด
ใจจะลุกนะ กระทั่งฝันว่าลุกไปเก็บมุ้ง ไปอาบน้ำ ในฝันนี่แบบฝืนสุดๆ เลยนะ

จนตกใจตื่น อ้าว ยังนอนอยู่เลย ฮ่าๆ
สุดท้ายก้ตามไปวัดโบสถ์ไม่ทัน ที่จริงน่าจะทันนะ แต่คนพาขี้เกียจ เลยแวะไปเฝ้ายายที่หลงแทน
ตกใจทำอะไรกิน และเย็นก็ทำอาหาร สรุปเหนื่อยกับร้อน
น้ำร้อนเหมือนต้มเลยอ่ะ

พุธก็ไปเที่ยวบ้านเพือ่นอีกคน ไปช่วยกันทำงานอากาศร้อนๆ เก็บกวาดสกปรก
คันตัวไปหมด

พฤ. ก็ไปทำบุญแต่เช้า เช่นเดิม คนละวัด เด๋วเอาคลิปขึ้นก่อนแล้วจะเอามาอวด ว่าวัดต้นสะตือเขามีรถน้ำ แต่ไม่ได้ถ่ายมาอ่ะ สาวๆ รีบกลับกันอีก ถ่ายพิธีมานิดหน่อย
ได้แต่สรงน้ำพระพุทธรูป พระสงค์กับคนแก่ไม่ได้สรงด้วย เพราะมาต่างถิ่น ไม่รู้ว่าต้องหาของหาอะไรทีไหนอย่างไร คนพาไม่ได้บอกสักแอะ เลยคว้าได้แค่แก้วน้ำใบเดียวไปส่งพระพุทธ
เสร็จแล้วรีบจ้ำออก เพราะคนอื่นเขาเอากระบอกน้ำเป็นกาๆ มาสรงตั้งแต่พระฯ แล้วพระสงฆ์แล้วต่อด้วยคนแก่
เรียงยาวเลย ไปเกะเกะเขาเสียอีก

เสร็จแล้วก็รีบกลับกันแล้ว 10 โมงกว่าก็รีบไปซื้อเครื่องทำก๋วยน้ำน้ำบะหมี่

แม่ครัวละคะ เหอเหอ เร่งทำกะให้เสร็จเที่ยง แต่ยังไม่ทันลวกเสร็จหมดเลย หลายบ้านทะยอยเดินมา
ขอคนละชามสองชาม กว่าจะลวกทุกอย่างหมดก็บ่ายโมง

ถึงได้ลองนั่งกินดูว่าอร่อยหรือเปล่า ฮ่าๆ

แต่พอลองกินแล้วก็อดชมฝีมือตัวเองไม่ได้ ว่าอร่อย อิอิ

คั่วกากหมูเอง เจียวกระเทียมเองหมด เคี่ยวน้ำซุป เหงื่อหงดติ๋งๆๆๆ

ทำเกี๋ยวด้วย ปรุงใส้หมูเองหมด เน้นเค็ม ฮ่าๆ

อร่อยๆๆ

ผมไปยกช่อฟ้า แถว ชุมพรมาครับ อิอิ