ใครรู้จัก Zone-H บ้าง

มันเคยมีมทอดีมา hack หน้าเวบได้แล้วก็ตามหากันอยู่นาน ก็ไปเจอเพิ่มอีกที่คือ Zone-H แบบว่าเป็น database ว่าใคร hack อะไรได้ให้มา post ไว้ ก็เลยมาถามๆดูว่าเพื่อนเคยเจอกันมั่งหรือปล่าว แล้วมันท่าทีดีหรือไม่ดีเนี่ย

“มันเคยมีมือดีมา hack หน้าเวบได้แล้วก็ตามหากันอยู่นาน ก็ไปเจอเพิ่มอีกที่คือ Zone-H แบบว่าเป็น database ว่าใคร hack อะไรได้ให้มา post ไว้ ก็เลยมาถามๆดูว่าเพื่อนเคยเจอกันมั่งหรือปล่าว แล้วมันท่าทีดีหรือไม่ดีเนี่ย”

อ่านทีแรกก็งงครับ เลยแก้ไขคำผิดให้ใหม่… เท่าที่พอจะทราบก็มีอยู่เหมือนกันครับเป็นเว็บของพวก Hacker ที่จะเข้าไป Post โชว์ผลงานของสมาชิกแต่ละคน รวมถึงสอนเทคนิคการ Hack ประเภทต่างๆ ไว้ด้วย แต่จำชื่อเว็บไม่ได้ เพราะตอนนั้นหลงเข้าไป (ผ่านทาง google)
ถ้าถามว่าดีหรือไม่ดี ก็คงตอบว่าไม่ดีแน่นอน ส่วนเหตุผล ก็อย่างที่รู้ๆ กันอยู่ มีใครบ้างชอบให้เครื่องคอมพ์ของเราถูก พวก Hacker แวะเข้าไปเยี่ยมเยียน

ผมว่ามองในแง่ดีคือ เราสามารถตรวจสอบว่า เว็บต่างๆ มีรอยรั่วไหม จาก DB ของ zone h ได้นะครับ
หลายๆครั้ง Hacker ทำ deface ไว้ 1 หน้า ซ่อนไว้เท่านั้น นานกว่าเจ้าของเว็บจะรู้