สอบถามเรื่อง Windows Vista ว่า Support โปรแกรมทำเว็บ

พอดีตอนนี้ผมกะจะถอย Notebook ใหม่สั่งตัวครับ ก็เลยมีคำถามเกี่ยวกับ window vista นิดหน่อยครับว่ามัน support โปรแกรมที่ผมสงสัยหรือป่าวครับ
แบบว่ายังไม่เคยได้ใช้เลยครับเจ้า Vista เนี่ย

1. ตอบไม่ได้ครับ ไม่เคยใช้ แต่ vista starter edition รู้สึกว่าจะไม่มี iis ให้นะครับ
    2 3 ได้ครับ

apache ไม่น่าได้นะครับ
เพื่อนผมเคยลงแล้วบ่อว่าลง apache ไม่ได้ เลย ลง xp แทน

ขอบคุณครับทุกท่าน

รอคำแนะนำจากท่านอื่นต่อครับ
หรือว่า Vista รุ่นไหนใช้ได้บ้างรบกวนแนะนำได้นะครับ แบบว่าอยากจะลองใช้ Vista สักครั้ง… เห็นมันสวยดี (ไม่รู้สวยแต่รูปหรือป่าว)

ถ้าชอบแค่ความสวยลงxpแล้วหาตัวปรับแต่งเป็นวิสต้าก็ได้ครับแต่เครื่องโคตรอืดเลย

ผมใช้ vista มาตั้งแต่ beta ใช้ apache2.0 2.2 ได้หมดครับ ยกเว้น 1.3 ไม่เคยใช้

ที่ผมลงให้ลูกค้าก็ไม่อืดนะครับ ram 256 ก็สบายๆ

ของผม vista home premium

• ลง iis ได้น่ะครับ
  • ลง asp.net ได้
  • php ผมพยายามลงแล้วแต่ลงไม่ได้ อาจจะลงไม่ถูก (ส่วนใหญ่ถ้าใช้ php+mysql จะทดสอบบน server เลย)
  • ลง dreamwaver ได้ครับ
  • ถ้าโปรแกรมที่เป็นเวอร์ชั่นปัจจุบัน จะสามารถลงบน vista ได้หมดน่ะ เพราะผู้ผลิตเค้าเขียนให้มันใช้ได้ครับ

Vista บอกตรงๆ ว่าปัญหาเยอะครับ

โดยเฉพาะกับซอฟแวร์ที่ออกมาก่อนหน้านี้

ขนาดกับ Office 2003 มันยังมีปัญหาเลย (อยู่ค่ายเดียวกันแท้ๆ)

:blush:

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ผมพอจะทำใจได้ละครับ คงต้องรอไปก่อนสักระยะ กว่าจะหันมาใช้ Vista รอๆ ๆๆๆๆ…