ถ้าใช้ windows server จริงแต่ mssql ไม่มีlicense จะตรวจเจอรึเปล่าครับ

ถ้าเราใช้ windows server มี license แต่ใช้ mssql ที่ไม่มี license ทาง ms จะสามารถ check ได้รึเปล่าครับ ถ้า windows ปิด auto update หมดจะ check ได้รึเปล่าครับ

และถามเรื่อง cal ของ windows server กับ mssql หน่อยครับ

cal ในความหมายของ windows คือผู้ที่ login เข้าไปใช้เครื่องใช่รึเปล่าครับ ก็คือถ้ามีเราแค่คนเดียวทีใช้เครื่องก็คือ 1 cal ถูกรึเปล่าครับ

cal ในความหมายของ mssql(ตามที่ได้อ่าน) คือจำนวนผู้ใช้ เช่นมีผู้ที่เรียกใช้ข้อมูล 10 คนก็ 10cal ใช่รึเปล่าครับ แบบนี้ถ้าเราเอาไปทำเป็นฐานข้อมูล แล้วมีผู้ใช้สัก 1000 คนเข้ามาดู ไม่ต้องใช้ 1000cal หรอครับ

แล้ว mssql 32bit กับ 64bit นี่เวลาลงใช้ตัวเดียวกันรึเปล่าครับ เพราะไม่เห็นมีขายแยกแบบ 32 64 เลย

ขอบคุณครับผม

อยู่ที่ทำเป็นธุรกิจหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นเค้าก่อนจะเจอง่ายกว่า ไม่ต้อง check อะไรหรอกครับ วิ่งมาที่ office แล้วขอดู license ก็จบแล้วครับ

เรื่อง Cal ถ้าใช้ทำ Web Hosting ลองดูแบบเช่านะครับ เช่นพวก SPLA หรือถ้าไม่ได้ทำ Host แต่ทำ Web ของบริษัทต้องใช้พวก Windows Web Edition และ MS SQL Web Edition ครับ ไม่มีเรื่อง Cal มาเกี่ยว
พวก Cal นี่จะใช้สำหรับพวก Server ในบริษัทครับ 1 Cal คือ 1 User ที่เข้ามาใช้งานครับ

ว่ากันตามตรง MSSQL ไม่จำเป็นต้องลงในเครื่อง Hosting จะเป็นเครื่อง Server ในออฟฟิสก็ยังต้องซื้อ License ใช้เลยครับ
คำตอบน่าจะทราบแล้ว

MSSQL 2005 มี version web edition ด้วยหรอครับ ผมลองอ่านดูใน web ของ MS เห็นมีแค่ 5ตัว express, standard, workgroup, developer แล้วก็ enterprise

ถ้ามี web edition จริงราคาไม่แพงมากก็คงซื้อ

ขอบคุณที่แนะนำครับ

2005 ไม่มี version web edition ครับ

ล่าสุดที่ซื้อ Microsoft บังคับให้เป็น MS SQL 2008 Web Edition เท่านั้นครับ ราคา per cpu อยู่ที่ 1 แสนกว่าๆครับ

ผมว่าคุณลองบอกมาว่าจะเอาไปในงานลักษณะไหนก่อนดีไหมครับ จะได้แนะนำถูก

ส่วนเรื่อง 32 bit หรือ 64 bit อันนี้ก็แล้วแต่จะเลือกครับ ถ้า application ที่คุณใช้ support 64 bit ก็เลือก Windows + SQL เป็น 64 bit ไปเลยครับ

ผมดูใน web เห็นขาย 150000 ก็เลยมาถามนี่แหละครับ สู้ราคาไม่ไหว

license spla เห็นราคาเช่าต่อเดือน 999 คงใช้ตัวนี้แทน

การใช้งานขอผมจะมี application ที่ run บน windows 2003 เก็บ data ใน mssql 2005 (อันนี้ spec ที่ทางคนเขียน code บอกมา)

คนใช้ก็เข้าไปดูข้อมูผ่าน web

ถ้ามีผมคนเดียวที่ใช้งาน login เข้า windows จะใช้วิธีซื้อ หรือเช่า แบบ 1cals ได้รึเปล่าครับ เพราะเห็นบาง web มีให้เช่าใช้แบบspla แบบ 1cals และ 1processor

ยังไงต้อง SPLA อยู่แล้วครับ
ใช้นอกองค์กร

ซื้อเป็น Proc ครับ
Cals มันคิดตาม connection จริงๆ
ทำ Radio IP คนฟัง 500 เสียง 500 Cals มันจี๊ดจริงๆ

อ๋อเข้าใจแล้ว ขอบคุณมากครับผม คงต้องเป็น spla webedition เอา ส่วน sql 2008 น่าจะใช้แทน 2005 ได้คงต้องไป check กับเจ้าของ software อีกที

เอ… ไม่แน่ใจว่า MSSQL 2005/2008 Express สามารถใช้งานบน Web Hosting ได้หรือเปล่านะครับ ไม่ชัวร์ แต่ถ้าได้ก็น่าจะไม่ต้องเสีย License ยกเว้นว่า App ต้องการใช้ Feature เกินกว่าที่ทาง MSSQL 2005/2008 Express จะให้ได้

ระบบติดตามรถยนต์หรือเปล่าครับ ผมว่าคล้ายๆนะครับ

ถ้าอย่างนี้ต้องซื้อ Windows Web Server 2008 R2 + MS SQL Server Web Edition 2008 เท่านั้นครับ ใช้ SPLA ไม่ได้ครับทั้ง Windows และ SQL เพราะไม่ได้เป็น Web Hosting ครับ แล้วก็ต้องเป็น 2008 ด้วยครับ เพราะ 2003 Microsoft ไม่ขายแล้วครับ และ Down มาใช้ก็ไม่ได้ครับ

ปัญหาคือ Application ที่เขียนมามัน Support 2008 หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ก็ต้องแก้ให้ Support ครับ เพราะเราไม่สามารถ Down จาก 2008 มาใช้ 2003 ครับ

ใช้ได้ครับ แต่กรณีเป็น hosting ผู้ให้บริการก็ต้องใช้ windows ที่เป็น spla ด้วย

กรณีเป็นผู้ใช้งาน สามารถใช้ SPLA ได้เช่นกันครับ และ SPLA ยังสามารถใช้ Windows 2003 ได้อีกด้วย

สามารถใช้ได้ครับ

ถ้าเอาเครื่องมาวางกับผู้ให้บริการ SPLA ก็สามารถใช้ license แบบ SPLA ได้ครับ ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ให้บริการ web hosting ก็ตาม

ขอบคุณทุกคนมากครับ คิดว่าคงใช้แบบ spla นี่แหละ ราคาพอถูไถ และใช้ version เก่าได้ด้วย

express ใช้ได้แต่มันจำกัด resource นะครับ ram ใช้ได้ 1gb และ database เก็บได้ 5GB เอง

คุณ santi เดาถูกด้วย :slight_smile: ระบบติดตามรถครับ สมาชิกที่นี่กว้างขวางจริงๆ

ตอนแรกกะจะซื้ออุปกรณ์แล้วมาจ้างเขียนระบบเองเลยบน linux+mysql แต่คิดไปคิดมาซื้อprogramเลยดีกว่า จ้างเขียนเกิดเสร็จแล้ว code หลุดผมกลายเป็นหมาตอนจบ

ตอนนี้ test หลายๆตัวอยู่ อีกเดียวคงได้ใช้บริการ colo สมาชิกในนี้แหละครับ :slight_smile:

สรุปใช้ SPLA ได้ครับไปอ่านมาแล้ว โดยค่าใช้จ่ายคือ
windows web เช่าเดือนละ 600 ถ้าซื้อ ประมาณ 16000
sql web เช่่าเดือนละ 999 ถ้าซื้อ ประมาณ 130000
ลองคำนวนดูนะครับ

ไม่อยากบอกเลยว่าทำอยู่เหมือนกัน :slight_smile:

อ่าวทำอยู่แล้วหรอครับ สนใจขายprogram ไหมครับ ผมซื้อprogram แล้วก็ซื้อ device กับทางคุณ santi ไปเรื่อยๆ ส่วนผมมาทำ market ของผมเอง สนใจpmมาได้ได้นะครับ

หลังๆ มานี่เห็นคนทำออกมาเป็นตัวเลือกเยอะมากครับ เลือก tracker ดีๆ ด้วยครับของปลอมมันเยอะ

ส่ง pm ให้แล้วนะครับ