รบกวนด้วยครับ whmcs ค้าง ไม่โหลดครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรดี

สวัสดีคัรบพี่ๆ THT ทุกท่านวันนี้มีเรื่องอยากจะรบกวนครับ

ผม ติดตั้ง whmcs 4.31 พร้อมลงภาษาไทยลงใน vps ไว้ครับ

อยู่ในช่วงกำลังทดลองใช้งาน ทั้งผมด้วยที่กดนู่นกดนี่ด้วย และ license 15 วัน trial version ด้วย

ผมติดตั้ง whmcs ตัวนี้ลงบน vps ครับ

vps ที่ผมใช้นั้นเป็น linux ครับ

ram 1gb มีเว็บอยู่เว็บเดียวครับ ยังไม่มีคนเข้า มีผมเข้าๆออกอยู่คนเดียว

hdd 40gb ยังใช้ไปไม่ถึง 100mb

แล้วก็ได้สมัคร Reseller ไว้กับทาง resellerclub

ปัญหาเกิดขึ้นตรงที่ ไม่ว่าจะไปทำอะไรที่เกี่ยวข้องกับ domain ครับ

หรือเกี่ยวข้องกับ resellerclub ก็ไม่ทราบ

whmcs จะค้างไปเลยครับ กดอะไรไม่ได้ เช่นเมื่อกด transfer หรือ register domain

มันก็จะค้างครับ ขึ้นว่ากำลังโหลด แต่ไม่ไปไหนครับ

แล้วตัวเว็บไซต์ก็จะค้างไปด้วยครับ คือเมื่อปิด web browser แล้วเปิดดูใหม่ไปยังที่ติดตั้ง whmcs ในที่นี้ผม

ติดตั้งไว้ยัง sub-domain ครับ

support.MYDOMAIN.com หน้านี้จะโหลดค้างครับ แต่ไม่มีอะไรมาเลย เป็นหน้าขาวๆ ว่างๆ

แต่ถ้าของเข้าเว็บไซต์ปกติที่

MYDOMAIN.com จะสามารถเข้าใช้งานได้ปกติครับ

แต่ support.MYDOAMIN.com ต้องรอเป็นชั่วโมงเลยครับ หรือสองชั่วโมงเลยทีเดียว

กว่าจำกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมครับ พอไปยุ่งกับ domain อีก ก็เป็นอีกครับ

ผมลองไปค้นในกระทู้มาครับ ว่าเคยมีอาการแบบนี้กันหรือไม่ เลยไปเจอ

คุณ icez เคยโพสไว้ว่าอาจเป็นเพราะ link inter น้อย ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันหรือไม่ครับ

กับอาการผม

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

vps อยู่ isp ไหนครับ

คิดว่าอาการคงมาจาก b/w inter ไม่พอนั่นแหละครับ

เหอะ อย่าลืมเปลี่ยน template_c ให้เป็น 777 นะครับ อาการนี้ผมเจอบ่อย

ผมว่าอาการแบบนี้ก็ Inter Link ล่ะนะ

เคยเจอเหมือนกันเข้าอยู่คนเดียวก็ค้างตอนที่มัน connect ไป resellerclub เนี่ยแหละ

แล้วก็จะเข้าหน้าอื่นๆของ whmcs ไม่ได้แม้แต่หน้าแรก พอ restart apache ก็เข้าได้ปกติเหมือนเดิม

แล้วพอคลิกเกี่ยวกับโดเมนมันก็ค้างไปแบบเดิมอีก

เลยทิ้งไว้สักพักเข้าใหม่ก็ใช้งานได้ปกติไม่ค้างละ น่าจะเป็นที่ bw inter ล่ะครับ

อาการนี้ 95% มาจาก link inter ไม่กระดิกครับ

ลองตรวจสอบความเร็ว inter ของ VPS ที่ท่านใช้ดู

เคยเจอ check domain นะครับ ค้างแบบนี้เลย Inter เน่าครับ

ตอนนั้นวิธีแก้ผมคือ ยิง sub domain ไปที่โฮสอื่น

ลอง wget ไฟล์ต่างประเทศดูสิครับ ว่า ได้ไหม

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ เดี๋ยวผมขอปรึกษาผู้ให้บริการอีกทีนะครับ